Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Tư vấn điều kiện, thủ tục hưởng chế độ thai sản

    • 30/03/2016
    • Vy Huyền
    • Nội dung yêu cầu tư vấn: Em chào anh chị! Anh chị cho em hỏi về chế độ thai sản được hưởng theo quy định của Luật hiện hành ạ. Em 23 tuổi (ngày sinh là 14/02/1992), hiện tại em mang thai ở tuần thứ 13 của thai kỳ.


    Tháng 01/2016 em được nhận vào làm kế toán cho công ty xây dựng và được đóng BHXH theo quy định. Ngày dự kiến sinh của em là 30/07/3016. Anh chị cho em hỏi nếu em tiếp tục làm việc và đóng BHXH tại công ty hiện tại cho tới hết tháng 07/2016 theo đúng dự kiến ngày sinh (trước đó em có làm cho công ty xây dựng khác nhưng bên đó không đóng BHXH cho nhân viên) thì em có được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật hiện hành không ạ? Em cảm ơn anh chị ạ!

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

    Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

    “ 1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    ...
    b) Lao động nữ sinh con;
    ...
    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.


    Như vậy, theo quy định của pháp luật, để được hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con thì bạn phải đóng đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. 

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đóng BHXH từ tháng 01/2016 đến tháng 07/2016, bạn dự kiến sinh 30/07/2016, bạn đóng được được khoảng 07 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con nên bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản.

    Hồ sơ để hưởng chế độ thai sản:


    -    Bản chính giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con (có chứng thực);

    -    Sổ bảo hiểm xã hội (bản chính).

    -  Chứng minh thư, sổ hộ khẩu ( bản chính hoặc bản sao có chứng thực)

     

    Về mức hưởng chế độ thai sản:  Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản (Điểm a Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014).


    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn điều kiện, thủ tục hưởng chế độ thai sản. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    Cv. Thúy Ngần- Công ty Luật Minh Gia
     

    Hotline: 1900.6169