Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Trường hợp nào người lao động không được hưởng trợ cấp thôi việc?

    • 11/09/2015
    • Nguyễn Thị Ngọc Anh
    • Tôi vào làm 1 công ty TNHH từ tháng 9/2014, thử việc 2 tháng. Đến tháng 6/2015 tôi xin nghỉ việc. Cả Công ty bắt đầu tham gia bảo hiểm từ tháng 5/2015. Khi tôi nghỉ việc thì sổ bảo hiểm của tôi ghi được 1 tháng ( tháng 5/2015). Vậy cho tôi hỏi: tôi có được Công ty trả trợ cấp thôi việc không? Cụ thể nội dung tư vấn như sau:


    Nội dung tư vấn: Tôi vào làm 1 công ty TNHH từ tháng 9/2014, thử việc 2 tháng. Đến tháng 6/2015 tôi xin nghỉ việc. Cả Công ty bắt đầu tham gia bảo hiểm từ tháng 5/2015.

    Khi tôi nghỉ việc thì sổ bảo hiểm của tôi ghi được 1 tháng ( tháng 5/2015)

    Vậy cho tôi hỏi: tôi có được Công ty trả trợ cấp thôi việc không? Nếu được (hay không được) thì cách tính như thế nào?

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

    Căn cứ theo Điều 48 Bộ Luật lao động năm 2012 về trợ cấp thôi việc thì:

    “1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.”

    Theo đó thì bạn làm việc cho công ty từ tháng 9/2014 đến tháng 06/2015 thì chưa đủ 12 tháng theo quy định của pháp luật, do vậy mà chưa đủ điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Trường hợp nào người lao động không được hưởng trợ cấp thôi việc?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    CV Đặng Dịu – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169