Trần Tuấn Hùng

Trường hợp nào được hưởng chế độ thai sản

Chào luật sư, cho e hỏi: Ngày 20/7/2015 em mang thai tròn 3 tháng. Ngày dự kiến sinh của em là 2/2/2016 anh (chị) cho em hỏi bây giờ em đóng bảo hiểm thai sản thì có được hưởng chế độ BH thai sản theo quy định không ạ,Cảm ơn anh chị.


Trường hợp nào được hưởng chế độ thai sản
Trường hợp nào được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật ?
 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của chị chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản
 
1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
 
a) Lao động nữ mang thai;
 
b) Lao động nữ sinh con;
 
c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;
 
d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
 
2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. 

Cụ thể thì trường hợp của bạn có thai được 3 tháng, ngày kiến sinh của em là 2/2/2016 Theo như pháp luật quy định thì bây giờ em đóng bảo hiểm thai sản thì sau này vẫn được đảm bảo hưởng chế độ của bảo hiểm xã hội.

Về thủ tục hưởng và mức hưởng thai sản thì chúng tôi đã có 1 bài viết cụ thể bạn có thể tham khảo: Tư vấn về chế độ thai sản được hưởng

 

Trân trọng!
Luật gia: P.T.Nguyệt - Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí