Trần Tuấn Hùng

Trường hợp nào được dự thi tuyển công chức ?

Nội dung tư vấn: Khoảng tháng 8/2015 có đợt tuyển công chức nhưng hiện tại em phát hiện mình có thai được 2 tuần. Cho em hỏi như vậy em có được thi tuyển công chức không? em tốt nghiệp cao đẳng sư phạm, nếu được đi dạy thì thời gian thực tập bao lâu? luật cán bộ công chức quy định thế nào? em cám ơn!

 

Trả lời: Cảm ơn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của chị chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, căn cứ Điều 36 Luật cán bộ,công chức 2008 quy định về điều kiện đăng tuyển dụng công chức như sau:

Điều 36. Điều kiện đăng ký dự tuyển công chức

1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển công chức:
 
a) Có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam;
 
b) Đủ 18 tuổi trở lên;
 
c) Có đơn dự tuyển; có lý lịch rõ ràng;
 
d) Có văn bằng, chứng chỉ phù hợp;
 
đ) Có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt;
 
e) Đủ sức khoẻ để thực hiện nhiệm vụ;
 
g) Các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển.
 
2. Những người sau đây không được đăng ký dự tuyển công chức:
 
a) Không cư trú tại Việt Nam;
 
b) Mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;
 
c) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hoặc đã chấp hành xong bản án, quyết định về hình sự của Tòa án mà chưa được xóa án tích; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục.

 

Căn cứ vào quy định pháp luật như trên thì trường hợp của bạn hiện đang mang thai không nằm vào đối tượng không được phép thi tuyển nên bạn vẫn có quyền đăng kí thăm gia thi tuyển vào đợt tuyển này.

 

Thứ hai, về thời gian tập sự đối với công chức quy định tại Điều 20 Nghị định 24/2010/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức như sau:

" 2. Thời gian tập sự được quy định như sau:
 
a) 12 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại C;
 
b) 06 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại D;
 
c) Người được tuyển dụng vào công chức dự bị trước ngày 01 tháng 01 năm 2010 theo quy định của Pháp lệnh Cán bộ, công chức thì chuyển sang thực hiện chế độ tập sự. Thời gian đã thực hiện chế độ công chức dự bị được tính vào thời gian tập sự;
 
d) Thời gian nghỉ sinh con theo chế độ bảo hiểm xã hội và thời gian nghỉ ốm đau, bị tạm giam, tạm giữ, tạm đình chỉ công tác theo quy định của pháp luật không được tính vào thời gian tập sự".

 

Cụ thể trong trường hợp của bạn thì thời gian bạn nghỉ sinh con không được tính vào thời gian tập sự, mà sau khi nghỉ chế độ thai sản thì sẽ tiến hành tập sự số thời gian còn lại của đợt tập sự.

 

Trân trọng!
Luật gia: P.T.Nguyệt - Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169