Trần Tuấn Hùng

Trường hợp không được hưởng lương theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP?

Nhờ công ty cho mình hỏi về trường hợp được hưởng lương tăng thêm 0.8% theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP: 1. Hiện nay là chuyên viên (đã biên chế) làm việc tại trường Đại học đặc thù thuộc bộ GD&ĐT, hệ số lương 2,34, phụ cấp hành chính 0,3%; 2. Hiện nay là chuyên viên (HĐLĐ dài hạn) làm việc tại trường Đại học đặc thù thuộc bộ GD&ĐT, hệ số lương 2,34, phụ cấp hành chính 0,15%

 

3. Hiện nay là Giảng viên làm việc tại trường Đại học đặc thù thuộc bộ GD&ĐT, hệ số lương 2,34, đã có phụ cấp GV là 50%

Xin công ty tư vấn giúp ạ!

Trường hợp không được hưởng lương theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP?
Giải đáp thắc mắc về trường hợp tăng lương?


Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Trường hợp 1: chuyên viên (đã biên chế) làm việc tại trường Đại học đặc thù thuộc bộ GD&ĐT, hệ số lương 2,34, phụ cấp hành chính 0,3%
Căn cứ: Điểm a - Khoản 3 - Điều 2 Nghị định số 17/2015/NĐ-CP về tiền lương tăng thêm đối với công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang có hệ số lương từ 2,34 trở xuống.

" 3.Đối tượng không áp dụng:

a) Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp đã được hưởng hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng bằng hoặc cao hơn 0,08 so với mức lương cơ sở theo quy định của cấp có thẩm quyền".

 

Như vậy, hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng >= (0.08 x mức lương cơ sở)/ mức lương được hưởng ( hệ số tính ra khoảng = 0.0353 )

 

Theo như thông tin bạn cung cấp ở trên nếu mức lương được hưởng=2.691.000 đồng + tiền phụ cấp hành chính 0.3% mà có hệ số lương tăng thêm hàng tháng cao hơn mức quy định tính như trên thì bạn sẽ không được hưởng theo lương tăng theo nghị định trên.

 

Trường hợp 2: chuyên viên (HĐLĐ dài hạn) làm việc tại trường Đại học đặc thù thuộc bộ GD&ĐT, hệ số lương 2,34, phụ cấp hành chính 0,15%
Căn cứ theo quy định Điều 2 - Nghị định số 17/2015/NĐ-CP về tiền lương tăng thêm đối với công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang có hệ số lương từ 2,34 trở xuống.

" 1. Đối tượng được áp dụng

Người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các cơ quan, đơn vị của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội theo quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp;"

Được hướng dẫn tại Thông tư 32/2015/TT-BTC về chỉ thực hiện điều chỉnh tiền lương theo Nghị định số 17/2015/NĐ-CP thì nếu bạn là đối tượng điều hợp đồng không xác định thời hạn thì sẽ thuộc đối tượng nghị định trên.

Tuy nhiên, để thuộc vào đối tượng được hưởng tăng lương thì bạn phải không thuộc vào trường hợp: mức lương được hưởng + tiền phụ cấp hành chính 0.15% mà có hệ số lương tăng thêm hàng tháng cao hơn mức quy định tính như trên thì bạn sẽ không được hưởng theo lương tăng theo nghị định trên. Bạn có thể tính dựa trên phân tích ở trên để áp dụng với trường hợp của mình.

 

Trường hợp 3: Giảng viên làm việc tại trường Đại học đặc thù thuộc bộ GD&ĐT, hệ số lương 2,34, đã có phụ cấp GV là 50%

Trường hợp đối tượng là giảng viên là một trong những đối tượng quy định tại Nghị định 17/2015/NĐ-CP. Tuy nhiên để được hưởng tăng lương thêm 0.8% thì phải không thuộc trường tại điểm a - Khoản 3 - Điều 2 Nghị định 17 như phân tích như trên.

Như vậy, với mức lương hưởng + phụ cấp giáo viên 50%  tính ra hệ số tăng lương vượt quá mức cho phép thì bạn không được hưởng tăng lương theo quy định pháp luật.

 

Trân trọng!

Luật gia: P.T.Nguyệt - Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169