Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Tính trợ cấp thôi việc như thế nào?

    • 24/07/2017
    • Trần Phương Hà
    • Luật sư tư vấn về thời gian để tính trợ cấp thôi việc, mức hưởng trợ cấp thôi việc và các thủ tục để bảo vệ quyền và lợi ích. Nội dung câu hỏi như sau:

     

    Nội dung câu hỏi:Kinh gửi: Công ty Luật Minh GiaTôi là Bùi Huy hiện ở tại Đà Nẵng, qua mạng xã hội tôi biết được Công ty Luật Minh Gia đã tư vấn đầy đủ, cụ thể cho nhiều người khi gặp trở ngại trong giải quyết các vấn đề liên quan đến pháp luật, do vậy tôi kính nhờ Công ty tư vấn cho tôi vấn để liên quan đến pháp luật lao động như sau.Tôi sinh ngày 01/01/1958, là người lao đọng ký kết HĐLĐ không thời hạn với Chi nhánh Vận tải đường sắt Huế, thuộc Công ty CP Vận tải đường sắt Hà Nội. Do điều kiện gia đình tôi đã đơn phương chấm dứt HĐLĐ với đơn vị và được Giám đốc Chi nhánh VTĐS Huế ký quyết định số 132/QĐ-CVTH chấm dứt HĐLĐ với tôi từ ngày 15/4/2017. Theo đó tôi được hưởng trợ cấp thôi việc là 129.210.000 đồng, nhưng cho đến nay (21/5/2017) Chi nhánh VTĐS Huế chưa trả tiền cho tôi, tôi đã liên hệ nhiều lần nhưng chưa giải quyết được với lý do: có rắc rối trong thời gian tôi đi bộ đội.   Sổ BHXH của tôi được GĐ BHXH THừa Thiên Huế xác nhận tổng thời gian đóng quỹ HT, TT đến tháng 3/2017 là 38 năm 11 tháng, thời gian đóng BHTN chưa hưởng là 8 năm 3 tháng, trong đó:- Từ tháng 11/1976 đến 4/1981: Bộ đội QK5- Từ 5/1981 đến 10/1982: xuất ngũ về địa phương (không tham gia đóng BHXH)- Từ 11/1982 đến 02/1985 chuyển ngành đi học tại trường CNKT VTĐS II Tổng cục ĐS theo quyết định của tỉnh đội Quảng Nam Đà Nẵng- Từ 3/1985 đến nay công tác liên tục tại các đơn vị trong ngành ĐS.- Tiền lương làm căn cứ đóng BHXH trong 6 tháng cuối liền kề là 8.071.000 đồngNhư vậy việc trợ cấp thôi việc cho tôi theo QĐ của Chi nhánh VTĐS Huế như đã trình bày ở trên đã đúng chưa, kính đề nghị Luật sư tư vấn cho trong trường hợp này và nếu đơn vị cứ kéo dài thời gian không chi trả trợ cấp cho tôi thì tôi phải làm thế nào để bảo vẹ quyền lợi hợp pháp của bản thân.   Xin chân thành cám ơn.

     

    Trả lời: Cám ơn bác đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Gia. Với câu hỏi của bác, cháu xin trả lời như sau:

     

    Thứ nhất, vấn đề chi trả trợ cấp thôi việc

     

    Vì bác không nêu rõ thời gian thực tế anh đã làm việc tại công ty nên chúng cháu không thể xem xét chính xác được công ty đã trả đúng mức trợ cấp thôi việc cho anh hay chưa. Chúng tôi xin đưa ra các căn cứ pháp luật để tính trợ cấp thôi việc

     

    Theo Khoản 3 Điều 14 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc như sau “Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc. Trong đó: 


    a) Thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động bao gồm: thời gian người lao động đã làm việc cho người sử dụng lao động; thời gian thử việc, học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động; thời gian được người sử dụng lao động cử đi học; thời gian nghỉ hưởng chế độ theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; thời gian nghỉ hằng tuần theo Điều 110, nghỉ việc hưởng nguyên lương theo các Điều 111, Điều 112, Điều 115 và Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật Lao động; thời gian nghỉ để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn; thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động; thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc và thời gian bị tạm giữ, tạm giam nhưng được trở lại làm việc do được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kết luận không phạm tội; 

     

    b) Thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm: Thời gian người sử dụng lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật và thời gian người sử dụng lao động đã chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật; 

     

    c) Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm của người lao động được tính theo năm (đủ 12 tháng), trường hợp có tháng lẻ thì từ đủ 01 tháng đến dưới 06 tháng được tính bằng 1/2 năm; từ đủ 06 tháng trở lên được tính bằng 01 năm làm việc’’

     

    Mức hưởng trợ cấp thôi việc là mỗi năm làm việc được hưởng trợ cấp một nửa tháng tiền lương

     

    Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc theo khoản 3 Điều 48 Bộ luật lao động 2012  là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

     

    Thứ hai, vấn đề công ty chậm trả trợ cấp thất nghiệp cho bác

     

    Theo Khoản 5 Điều 14 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì thời hạn người lao động phải  thanh toán trợ cấp thôi việc cho người lao động là  “Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm thanh toán đầy đủ trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm cho người lao động. Thời hạn thanh toán có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động thuộc một trong các trường hợp sau đây: 

     

    a) Người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động; 

     

    b) Người sử dụng lao động hoặc người lao động gặp thiên tai, hỏa hoạn, địch họa hoặc dịch bệnh truyền nhiễm; 

     

    c) Người sử dụng lao động thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc lý do kinh tế theo quy định tại Điều 13 Nghị định này.’

     

    Trong trường hợp quá 30 ngày kể từ ngày chấm dứt hợp đông lao động , nếu công ty không chi trả trợ cấp thôi việc cho bác thì theo điều 200 Bộ luật lao động 2012, bác có thể gửi đơn lên Hòa giải viên lao động hoặc khởi kiện đến Toà án nhân dân cấp quân, huyện nơi công ty anh đóng trụ sở.Tuy nhiên, trường hợp của bác là tranh chấp về trợ cấp thôi việc nên không bắt buộc phải thông qua hòa giải viên lao động, bác có thể gửi đơn lên Tòa án. 

     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

    Trân trọng.
    Luật gia / CV tư vấn: Phương Hà - Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169