Triệu Lan Thảo

Tính tiền bảo hiểm xã hội một lần với người làm nghề lái xe

Thưa luật sư, cho tôi hỏi thắc mắc về tính tiền khi rút BHXH như sau: Tôi là nhân viên lái xe. Đã đóng bảo hiểm xã hội được 12 năm 2 tháng. Giờ tôi đã nghỉ việc, công việc là lái xe vậy 2 năm lên bặc với lương một lần.tôi nghỉ từ ngày mùng 9 tháng 10 năm 2014. Nay tôi muốn rút tiền bảo hiểm xã hội một lần, thì cách tính như thế nào. Và mốc lấy tiền lương, với số tiền đóng bảo hiểm. Để tôi được rút một lần sẽ tính như thế nào? Xin cảm ơn.

 

>> Luật sư tư vấn cách tính BHXH, gọi: 1900.6169

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi thông tin tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Tại khoản 1 Điều 8 nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định về điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

 

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

 

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

 

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

 

c) Ra nước ngoài để định cư;

 

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

 

Như vậy, nếu bạn thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì bạn có thể được rút bảo hiểm xã hội một lần.

 

Tính tiền bảo hiểm xã hội một lần với người làm nghề lái xe

>> Giải đáp thắc mắc về rút bảo hiểm xã hội, gọi: 1900.6169 

 

Về mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần quy định tại Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

 

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

 

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

 

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

 

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tính tiền bảo hiểm xã hội một lần với người làm nghề lái xe. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!

Luật gia: Lê Duyên -  Công ty Luật Minh Gia.

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn