Tuấn Luật sư

Tinh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Hỏi: Chào luật sư cho tôi hỏi tư vấn về về trường hợp tinh giản biên chế theo quy định tại Nghị định của chính phủ như sau: Tôi là người lao động có hợp đồng lao động, không hưởng lương từ ngân sách Nhà nước được doanh nghiệp giải quyết tinh giản biên chế theo Nghị định số 108/2014, vậy tôi có phải ra Hội đồng giám định y khoa không? Vấn đề của tôi quy định thế nào? Xin cảm ơn luật sư.

TInh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

TInh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP


Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo như thông tin trên, bác không cung cấp đủ thông tin về độ tuổi về hưu và số năm đóng bảo hiểm cũng như hình thức mà doanh nghiệp giải quyết cho bác tinh giản biên chế là hình thức nào nên chúng tôi tư vấn cho bác theo hai hướng như sau:

Thứ nhất, trong trường hợp doanh nghiệp giải quyết tinh giản biên chế theo hướng về hưu trước tuổi thì pháp luật hiện nay có quy định như sau:

Điều 8 – Nghị định 108/2014/NĐ-CP. Chính sách về hưu trước tuổi

1. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nam, đủ 45 tuổi đến đủ 48 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên, ngoài hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, còn được hưởng các chế độ sau:

a) Không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi;

b) Được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định về tuổi tối thiểu tại Điểm b Khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội;

c) Được trợ cấp 05 tháng tiền lương cho hai mươi năm đầu công tác, có đóng đủ bảo hiểm xã hội. Từ năm thứ hai mươi mốt trở đi, cứ mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội được trợ cấp 1/2 tháng tiền lương.

2. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 55 tuổi đến đủ 58 tuổi đối với nam, đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và chế độ quy định tại Điểm a, c Khoản 1 Điều này và được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội;

3. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu trên 53 tuổi đến dưới 55 tuổi đối với nam, trên 48 tuổi đến dưới 50 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.

4. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu trên 58 tuổi đến dưới 60 tuổi đối với nam, trên 53 tuổi đến dưới 55 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.

Căn cứ vào các quy định trên, bác không cần thiết phải làm giấy khám giám định sức khỏe tại hội đồng y khoa để hưởng chế độ nghỉ hưu trước tuổi theo quy định trên.

Thứ hai, trong trường hợp doanh nghiệp giải quyết tinh giản biên chế theo hướng cho thôi việc ngay thì pháp luật có quy định như sau:

Điều 10 – Nghị định 108/2014/NĐ-CP. Chính sách thôi việc

1. Chính sách thôi việc ngay

Những người thuộc đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này có tuổi đời dưới 53 tuổi đối với nam, dưới 48 tuổi đối với nữ và không đủ điều kiện để hưởng chính sách về hưu trước tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định này hoặc có tuổi đời dưới 58 tuổi đối với nam, dưới 53 tuổi đối với nữ và không đủ điều kiện để hưởng chính sách về hưu trước tuổi theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định này, nếu thôi việc ngay thì được hưởng các khoản trợ cấp sau:

a) Được trợ cấp 03 tháng tiền lương hiện hưởng để tìm việc làm;

b) Được trợ cấp 1,5 tháng tiền lương cho mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội.

Căn cứ vào quy định trên thì trong trường hợp này, bác cũng không cần thiết phải đi giám định sức khỏe tại hội đồng y khoa để được hưởng chế độ theo quy định.

 

Trân trọng!
Luật gia Đào Quang Vinh - Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay