1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Lao động
  • Thời gian nghỉ thai sản trước khi sinh thế nào?

    • 02/03/2019
    • Ls Vũ Đức Thịnh
    • Em có thắc mắc là em làm công ty từ 27/7/2013-15/8/2015 có đóng BHXH hiện tại em mang bầu 3 tháng dự kiến sinh vào tháng 2 do sức khỏe yếu e nghỉ ở nhà vậy em có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Rất mong tư vấn giúp em ạ


    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2006 có quy định như sau:

    "Điều 28.Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

    Theo quy định trên, trường hợp bạn tham gia đóng BHXH đủ 06 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì sẽ được hưởng chế độ thai sản. Tuy nhiên, việc bạn mới mang thai 03 tháng nhưng do sức khỏe không tốt nên muốn nghỉ ở nhà. Trường hợp này, bạn chỉ có thể nghỉ không hưởng lương nhưng phải có sự đồng ý của người sử dụng lao động. Vì theo quy định tại Khoản 1 Điều 157 Bộ luật lao động 2012 quy định:

    “Điều 157. Nghỉ thai sản

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.”

    Trân trọng !
    Luật gia: Vũ Đức Thịnh - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật