Nguyễn Văn Cảnh

Thời gian đi nghĩa vụ quân sự có được cộng vào PC thâm niên nghề?

Tôi nhập ngũ tháng 3 năm 1987 đến tháng 6 năm 1990 xuất ngũ về địa phương. Năm 1991 tôi đi học Sư phạm ra trường giảng dạy và vào biên chế ngành giáo dục 1 năm 1994. Vậy xin hỏi thời gian tôi tham gia quân đội có được tính vào thời gian hưởng phụ cấp thâm niên nghề không?

Trả lời tư vấn: Luật Minh Gia cảm ơn câu hỏi và đề nghị tư vấn của bạn. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Tại Điều 3 Thông tư 08/2015/TT-BQP Thông tư hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp thâm niên nghề đối với một số đối tượng thuộc Bộ Quốc phòng có quy định về Mức phụ cấp thâm niên nghề như sau:

“Người làm công tác cơ yếu trong tổ chức cơ yếu hưởng lương cấp hàm cơ yếu sau 5 năm (đủ 60 tháng) tại ngũ hoặc làm việc liên tục trong các ngành: cơ yếu, hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra đảng, nhà giáo, dự trữ quốc gia thì được hưởng phụ cấp thâm niên nghề bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi mỗi năm được tính thêm 1%”

Mặt khác, tại Điểm a Khoản 1 Điều 4 Thông tư 08/2015/TT-BQP quy định:

“1. Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề

a) Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề được xác định bằng tổng các thời gian sau:

- Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên quân đội, công an, cơ yếu (nếu có);

- Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề ở các ngành khác, gồm:

+ Thời gian giảng dạy, giáo dục được tính hưởng phụ cấp thâm niên theo quy định tại Nghị định số 54/2011/NĐ-CP ngày 04 tháng 7 năm 2011 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo;

- Thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự theo luật định của các đối tượng quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 2 Thông tư này mà trước khi đi thực hiện nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề.”

Như vậy, đối với trường hợp của bạn thì thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự không được tính vào thời gian hưởng phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo do trước khi đi thực hiện nghĩa vụ bạn chưa được hưởng phụ cấp thâm niên nghề.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Thời gian đi nghĩa vụ quân sự có được cộng vào PC thâm niên nghề?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
CV Lương Duyên – công ty Luật Minh Gia.

Gọi ngay