Ls Nguyễn Phương Lan

Số ngày nghỉ phép hàng năm của cán bộ, công chức cấp xã

Luật sư tư vấn về trường hợp nghỉ phép hàng năm của cán bộ, công chức cấp xã. Nội dung tư vấn như sau: Xin chào Tư vấn pháp luật, Luật Minh Gia! Tôi là cán bộ công chức cấp xã.Xin cho hỏi tôi có được nghỉ phép hàng năm không? Nếu được nghỉ thì chế độ hưởng như thế nào? Xin trân trọng cảm ơn!

Trả lời: Chào anh, cảm ơn anh đã gửi câu hỏi cho công ty Luật Minh Gia chúng tôi, công ty xin được trả lời yêu cầu của anh như sau:

Theo quy định của Luật cán bộ, công chức 2008 có quy định như sau:

Điều 13. Quyền của cán bộ, công chức về nghỉ ngơi

Cán bộ, công chức được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ để giải quyết việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động. Trường hợp do yêu cầu nhiệm vụ, cán bộ, công chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì ngoài tiền lương còn được thanh toán thêm một khoản tiền bằng tiền lương cho những ngày không nghỉ.

Với trường hợp của anh thì anh vẫn sẽ được nghỉ hàng năm theo quy định của pháp luật về lao động. Tuy nhiên, theo như yêu cầu trên  thì anh chưa nói rõ mình là công chức hay cán bộ; cho nên, anh cần xác định rõ chức danh của mình để có thể áp dụng đúng quy định của pháp luật.

Theo đó, chế độ nghỉ phép hàng năm mà anh được hưởng  được quy định trong Bộ Luật lao động 2012 như sau:
 
Điều 111. Nghỉ hằng năm

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

Ngoài ra thì chế độ nghỉ phép còn được hưởng theo quy định tại Điều 112 đó chính là cứ 05 năm làm việc thì số ngày nghỉ hàng năm sẽ được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

Trân trọng. 
Chuyên viên Phương Lan - Công ty Luật Minh Gia.

Hotline: 1900.6169