Nguyễn Thị Ngọc Anh

Sau khi nghỉ sinh mà xin nghỉ việc có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Cho tôi hỏi về hưởng trợ cấp thất nghiệp: Tôi có thời gian đóng bảo hiểm tại công ty của mình như sau: Ngày ​1/10/2014: bắt đầu đóng bảo hiểm. Công ty trừ bảo hiểm trên bảng lương của tôi, tuy nhiên đến ngày 1/3/2015 tôi mới được cầm thẻ BHYT ghi thời gian hưởng từ 1/3/2015 đến 31/12/2015. Cuối tháng 3/2015 tháng mang thai và ngày dự sinh là 29/12/2015 Vậy nếu sau khi sinh tôi xin nghỉ việc luôn từ thì tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Quy định thế nào? Xin cảm ơn!

 

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

 

Về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định cụ thể tại Điều 49 Luật Việc làm năm 2013

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

 

Như vậy, nếu bạn đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời hạn 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động,  trừ trường hợp bạn chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật và đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì bạn được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

 

Trân trọng!

CV Đặng Dịu – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169