Lò Thị Loan

Quy định về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

Năm 2011 em có đi làm cho 1 công ty ở Tp.HCM và được tham gia BHXH từ tháng 01- 2011, đến tháng 10 - 2013 em chấm dứt hợp đồng lao động và chốt sổ BHXH thời điểm này. Ngay sau đó em đã đến Trung tâm Giới thiệu việc làm Tp.HCM để xin xác nhận về việc chưa đăng ký thất nghiệp của Trung tâm Giới thiệu việc làm Tp.HCm để về quê ( miền Trung ) đăng ký cho tiện).
Do trong quá trình chốt sổ BHXH em gặp vấn đề nên công ty không gửi sổ sớm được và em không thể nộp hồ sơ hưởng BHTN trong thời gian quy định nên không được hưởng BHTN. Tháng 10-2014 em vào làm một công ty ở Đồng Nai và tiếp tục tham gia BHXH với sổ BHXH đó. Vậy sau này làm hồ sơ BHTN em có được hưởng BHTN khỏang thời gian làm ở TP.HCM không ?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Điều 45 Luật Việc làm 2013 quy định về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp như sau:

1.Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.



Như vậy, theo quy định trên, khi bạn chấm dứt hợp đồng lao động với công ty ở Đồng Nai và làm hồ sơ hưởng BHTN thì thời gian tham gia BHTN trong thời gian bạn làm việc ở TP. Hồ Chí Minh sẽ được cộng dồn với thời gian tham gia BHTN ở Đồng Nai để tính trợ cấp thất nghiệp cho bạn trừ hai trường hợp:

- Bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

- Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Quy định về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
CV. Phương Thảo – Công ty Luật Minh Gia

Tư vấn miễn phí