Đàm Minh Diệu

Quy định về người tham gia đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Em tên là Đ. Em còn một vấn đề còn chưa rõ xin luật sư tư vấn: Anh Vũ Đ R xin nghỉ việc vào T11/2014 có được tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện để chờ đủ tuổi nghỉ hưu không, nếu được thì quy định tại điều nào của luật BHXH 2006? Xin chân thành cảm ơn.


Quy định về người tham gia đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện


Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh gia, trường hợp này chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo Điều 69 Luật bảo hiểm xã hội 2006 dẫn chiếu tới khoản 5 Điều 2 của Luật này thì những người được tham gia đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện chỉ cần là công dân Việt Nam trong độ tuổi lao động thì đều có thể đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện để được nhận lương hưu khi đủ điều kiện hưởng lương hưu, quy định cụ thể như sau:
 
Điều 69. Đối tượng áp dụng chế độ hưu trí
Bảo hiểm xã hội tự nguyện áp dụng đối với người lao động quy định tại khoản 5 Điều 2 của Luật này.

Điều 2. Đối tượng áp dụng
1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;
b) Cán bộ, công chức, viên chức;
c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;
d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;
đ) Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;
e) Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.
5. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam trong độ tuổi lao động, không thuộc quy định tại khoản 1 Điều này.

Trân trọng!
Luật gia: Bùi.T.Ngọc.Hà – Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169