Nguyễn Văn Cảnh

Quy định mới của pháp luật đối với người lao động theo quy định tại Điều 1 Nghị định 68/2000/NĐ-CP?

Luật sư tư vấn những thay đổi chính sách đối với những người thực hiện công việc quy định tại Điều 1 Nghị định 68/2000/NĐ-CP? Nội dung tư vấn như sau:

Nội dung câu hỏi: 

Xin chào luật sư. hiện nay công việc của tôi là NV Bảo vệ tại trường Tiểu học trên địa bàn huyện. Hiện nay tôi đang hưởng hệ số lương là 1.68 theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP.Hiện nay phòng GD&ĐT huyện có công văn yêu cầu thực hiên đối với người Lao động ( gồm: Lái xe, Bảo vệ, nhân viên nấu ăn)  Nghị định 68/2000/NĐ-CP bắt đầu từ ngày 01/7/2019 không được hưởng các chế độ, chính sách như công chức, viên chức trong cơ quan hành chính nhà nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, cụ thể: Không được sếp lương theo bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP.Không được thực hiện chế độ nâng bâc lương.không được hưởng phụ cấp công vụ. Vậy xin được hỏi luật sư về Công văn của phòng GD&ĐT huyện như vậy có đúng không và theo luật LĐ mới sửa đổi thì cá nhân tôi cũng như người LĐ theo  Nghị định 68/2000/NĐ-CP được hưởng quyền lợi như thế nào?Rất mong nhận được phản hồi tư vấn của quý luật sư.Xin trân thành cảm ơn.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo như bạn trình bày thì bạn thuộc đối tượng lao động quy định tại điều 1 Nghị định số  68/2000/NĐ-CP:

"Điều 1. Thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc sau đây trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp :

1.Sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tô và các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan, đơn vị sự nghiệp;

2.Lái xe;

3.Bảo vệ;

4.Vệ sinh;

5.Trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc với cơ quan, đơn vị sự nghiệp;

6.Công việc khác".

 Như vậy, bạn thuộc đối tượng quy định tại Điều 1 Nghị định 68/2000/NĐ-CP.

Khoản 2 Điều 4 Thông tư 03/2019/TT-BNV quy định về chế độ của những người làm một số công việc tại Điều 1 Nghị định 68 quy định:

“5. Các cá nhân đang ký hợp đồng lao động để làm những công việc nêu tại Điều 1 Nghị định số 68/2000/NĐ-CP, quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP và áp dụng bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang thì chuyển sang thực hiện ký hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP; mức lương trong hợp đồng lao động mới không thấp hơn mức lương hiện hưởng.”

 Như vậy, Theo thông tư 03/2019/TT-BNV có hiệu lực từ ngày 1/7/2019 thì bạn không được thực hiện áp dụng bảng lương quy định tại nghị định 204/2004/NĐ-CP nữa mà chuyển qua áp dụng chế độ ký hợp đồng lao động. Theo đó công văn của phòng GD-ĐT Huyện là phù hợp với quy định của pháp luật.

Theo thông tư, bạn sẽ được ký hợp đồng lao động và mức lương trong hợp đồng lao động được ký của bạn sẽ không thấp hơn mức lương bạn đang hiện hưởng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề mà bạn đã gửi đề nghị tư vấn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng!

Phòng luật sư tư vấn - công ty Luật Minh Gia.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí