Nguyễn Thị Ngọc Anh

Quy định của pháp luật về điều kiện hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp

Nội dung tư vấn: Chào luật sư, tôi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp những điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau: Tôi đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 9/2013 nhưng đến tháng 2/2015 tôi mới được đóng thêm cả bảo hiểm thất nghiệp nữa. Tháng 10/2015 tôi nghỉ sinh con thì lúc đó tôi có được hưởng chế độ của bảo hiểm thất nghiệp không? Quy định thế nào ạ? Xin cảm ơn.

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Để hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp, bạn cần phải đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Luật việc làm năm 2013 như sau:

“1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.

Do vậy, với trường hợp của bạn, thì bạn chỉ đóng bảo hiểm thất nghiệp được 8 tháng, chưa đủ 12 tháng để hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Hơn thế nữa, không rõ việc bạn nghỉ sinh là chấm dứt hợp đồng hay chỉ nghỉ sinh, sau sinh đẻ lại tiếp tục đi làm, nếu như không phải chấm dứt hợp đồng thì bạn sẽ không được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp.

Trân trọng!
CV Đặng Dịu – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169