Đồng Xuân Thuận

Phụ cấp và lương hưu đối với người nghỉ hưu trước tuổi

Tư vấn phụ cấp và lương hưu cho người đủ tuổi về hưu theo chính sách tinh giản biên chế Nghị định 108/2014 nhưng chưa đủ năm đóng bảo hiểm xã hội.

 
Câu hỏi: Tên tôi Nguyễn Thị Anh, sinh năm 1963. Hiện tại tôi là giáo viên Mầm non.
 
Ngày đóng bảo hiểm: 01/01/1995.
 
Ngày được biên chế: 01/04/2014.
 
Lương cơ bản: 3.979.000đ, thâm niên nghề: 756.000đ, ưu đãi nghề: 1.392.650đ (35% lương đứng lớp).
 
Mã ngạch: 15115, bậc 9, hệ số 3.46.
 
Lương hiện tại: 5.630.000đ.
 
Hiện tại tôi chưa đủ tuổi nghỉ hưu, nhưng tôi đủ điều kiện nghỉ hưu theo Nghị định 108 (tinh giản biên chế). Luật sư cho tôi hỏi nếu giờ về hưu tôi được hưởng những khoản phụ cấp như thế nào? Lương hưu được bao nhiêu một tháng?
 
Mong luật sư giúp đỡ, tôi xin chân thành cảm ơn!
 
Trả lời tư vấn: Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của chị chúng tôi tư vấn như sau:

Nếu bạn thuộc đối tượng được tinh giản biên chế, các chế độ mà bạn được hưởng sẽ là:
 
1. Về chế độ phụ cấp:
 
Căn cứ Điều 8 Nghị định 108/2014/NĐ-CP Về tinh giản biên chế, vì chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội vào thời điểm nghỉ, chị chưa đủ điều kiện nhận bất kỳ khoản trợ cấp nào dành cho chế độ về hưu trước tuổi.
 
2. Về vấn đề lương hưu:
 
Chị chưa đủ điều kiện hưởng lương hưu do mới đóng bảo hiểm xã hội được 18 năm (nghĩa là chưa đủ mức tối thiểu là 20 năm). Do đó, khi chị đủ tuổi về hưu, chị có hai lựa chọn:
 
- Đóng bảo hiểm tự nguyện thêm 2 năm để được hưởng lương hưu (căn cứ Điều 5 Luật Bảo hiểm Xã hội 2014); hoặc
 
- Nhận bảo hiểm xã hội một lần (Điều 60 Luật Bảo hiểm Xã hội 2014).
 
a. Trường hợp chị đóng thêm 2 năm để được hưởng lương hưu:
 
Điều 56 Luật Bảo hiểm Xã hội 2014 quy định:
 
Từ 01/01/2016 đến 01/01/2018, mức lương hưu bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này tương ứng với 15 năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.
 
Cách tính mức bình quân tiền lương tháng căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 62 Luật Bảo hiểm Xã hội 2014 sẽ bằng bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 năm cuối trước khi nghỉ hưu.
 
b. Mức bảo hiểm xã hội một lần
 
Khoản 2 Điều 60 Luật Bảo hiểm Xã hội 2014 quy định về mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần như sau: Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính bằng:
 
“- 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;
 
- 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi”.
 
Theo đó chị sẽ phải tính mức bình quân tiền lương tháng của tất cả các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội, lấy số đó nhân với hệ số như trên để ra được mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần.
 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Phụ cấp và lương hưu đối với người nghỉ hưu trước tuổi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
Cv Nguyễn Thúy Hạnh – Công ty Luật Minh Gia
 

Gọi ngay