LS Phùng Gái

Nội quy công ty quy định chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng?

Luật sư tư vấn về các trường hợp người sử dụng lao động được phép điều chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động. Thời gian thực hiện điều chuyển theo quy định pháp luật.

Theo quy đinh của pháp luật lao động thì trước khi giao kết hợp đồng lao động, giữa người sử dụng lao động và người lao động phải có thỏa thuận rõ về địa  điểm, tính chất và vị trí công việc. Theo đó, người sử dụng lao động phải thực hiện bố trí công việc phù hợp với vị trí, chuyên môn của người lao động. Tuy nhiên, trong một số trường hợp người sử dụng lao động có thể thực hiện quyền điều chuyển người lao động sang làm công việc khác so với hợp đồng trong khoảng thời gian nhất định. Cụ thể, một trong các trường hợp được quy định tại Điều 31 Bộ luật lao động 2012:

Điều 31. Chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động

1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, trừ trường hợp được sự đồng ý của người lao động.

2. Khi tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 03 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức khoẻ, giới tính của người lao động.

3. Người lao động làm công việc theo quy định tại khoản 1 Điều này được trả lương theo công việc mới; nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương công việc cũ thì được giữ nguyên mức tiền lương cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% mức tiền lương công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Và được hướng dẫn chi tiết tại Điều 8 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP:

Điều 8. Tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác

Người sử dụng lao động tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động tại Khoản 1 Điều 31 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

1. Người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động trong các trường hợp sau:

a) Thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh;

b) Áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

c) Sự cố điện, nước;

d) Do nhu cầu sản xuất, kinh doanh.

2. Người sử dụng lao động quy định cụ thể trong nội quy của doanh nghiệp trường hợp do nhu cầu sản xuất, kinh doanh mà người sử dụng lao động được tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động.

3. Người sử dụng lao động đã tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động đủ 60 ngày làm việc cộng dồn trong một năm, nếu tiếp tục phải tạm thời chuyển người lao động đó làm công việc khác so với hợp đồng lao động thì phải được sự đồng ý của người lao động bằng văn bản.

4. Người lao động không đồng ý tạm thời làm công việc khác so với hợp đồng lao động quy định tại Khoản 3 Điều này mà phải ngừng việc thì người sử dụng lao động phải trả lương ngừng việc theo quy định tại Khoản 1 Điều 98 của Bộ luật Lao động.

Như vậy, từ quy định pháp luật trên thì người sử dụng lao động được áp dụng điều chuyển công khác cho người lao động khi nội quy công ty có quy định (liên quan tới nhu cầu sản xuất, kinh doanh) hoặc do sự cố, điện nước, thiên tai, hỏa hoạn...., nhưng phải đảm bảo điều kiện thời gian điều chuyển không quá 60 ngày cộng dồn/năm. Trừ trường hợp hai bên thỏa thuận thực hiện trong thời gian dài hơn và đảm bảo tiền lương cho người lao động.

Trên đây là nội dung tư vấn từ công ty Luật Minh Gia liên quan tới ". Nếu còn vướng mắc hoặc cần hỗ trợ thêm, bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc số Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 19006169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng!

Phòng Luật sư tư vấn lao động - Công ty Luật Minh Gia.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí