Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Người tập sự xin nghỉ không lương thì có bị sa thải hay không?

    • 28/08/2015
    • Nguyễn Thị Ngọc Anh
    • Tôi xin hỏi tổng đài tư vấn rằng: tôi có thể xin nghỉ không hưởng lương có thời hạn để điều trị được không? Việc tôi xin nghỉ như vậy có thể dẫn đến trường hợp tôi bị sa thải hay không?


    Nội dung tư vấn: Xin chào tổng đài tư vấn. Tôi tên Thu. Hiện tôi đang là giáo viên dạy văn tại trường thcs thuộc tỉnh Long An, tôi vẫn đang hưởng lương tập sự theo quy định và đến tháng 9 /2015 tôi mới hoàn thành tập sự. Nhưng trong lúc này tôi bị viêm thanh quản phải điều trị, vì thế tôi gặp rất nhiều khó khăn khi dạy, nhất là khi nói. tôi xin hỏi tổng đài tư vấn rằng: tôi có thể xin nghỉ không hưởng lương có thời hạn để điều trị được không? Việc tôi xin nghỉ như vậy có thể dẫn đến trường hợp tôi bị sa thải hay không? Rất mong nhận được sự tư vấn sớm nhất từ phía tổng đài. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

    Về việc xin nghỉ không lương có thời hạn, thì bạn có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để được xin nghỉ không lương, khi có nhu cầu thì người lao động được quyền xin nghỉ việc không lương.

    Còn về vấn đề xin nghỉ như vậy có bị sa thải hay không? Thì căn cứ vào Điều 24 Nghị định 29/2012/NĐ-CP về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức thì chấm dứt hợp đồng lao động với người tập sự trong trường hợp:

    1. Người tập sự bị chấm dứt Hợp đồng làm việc khi không đạt yêu cầu sau thời gian tập sự hoặc bị xử lý kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên.

    2. Đơn vị sử dụng viên chức đề nghị người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập chấm dứt hợp đồng làm việc đối với các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này.”

    Những trường hợp áp dụng hình thức kỷ luật cảnh cáo được quy định tại Điều 11 Nghị định 27/2012/NĐ-CP về cảnh cáo

    “Hình thức kỷ luật cảnh cáo áp dụng đối với viên chức có một trong các hành vi vi phạm pháp luật sau đây:

    1. Không tuân thủ quy trình, quy định chuyên môn, nghiệp vụ, đạo đức nghề nghiệp và quy tắc ứng xử trong khi thực hiện hoạt động nghề nghiệp gây hậu quả nghiêm trọng;

    2. Không chấp hành sự phân công công tác của người có thẩm quyền hoặc không thực hiện công việc, nhiệm vụ đã cam kết trong hợp đồng làm việc mà không có lý do chính đáng, gây ảnh hưởng đến công việc chung của đơn vị;

    3. Sử dụng giấy tờ không hợp pháp để được tham gia đào tạo, bồi dưỡng; được dự thi hoặc xét thay đổi chức danh nghề nghiệp;

    4. Tự ý nghỉ việc, tổng số từ 05 đến dưới 07 ngày làm việc trong một tháng được tính trong tháng dương lịch hoặc từ 05 đến dưới 07 ngày làm việc liên tiếp, mà không có lý do chính đáng;

    5. Phân biệt đối xử dân tộc, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo dưới mọi hình thức;

    6. Lợi dụng hoạt động nghề nghiệp để tuyên truyền chống lại chủ trương đường lối, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước hoặc gây phương hại đối với thuần phong, mỹ tục, đời sống văn hóa, tinh thần của nhân dân và xã hội;

    7. Xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác trong khi thực hiện hoạt động nghề nghiệp;

    8. Sử dụng trái phép chất ma túy bị cơ quan công an thông báo về đơn vị sự nghiệp công lập nơi viên chức đang công tác;

    9. Viên chức quản lý không thực hiện đúng trách nhiệm quản lý, để viên chức thuộc quyền quản lý, phụ trách vi phạm pháp luật gây hậu quả nghiêm trọng trong khi thực hiện hoạt động nghề nghiệp;

    10. Bị phạt tù cho hưởng án treo hoặc cải tạo không giam giữ đối với viên chức không giữ chức vụ quản lý, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 13 Nghị định này;

    11. Vi phạm ở mức độ nghiêm trọng quy định của pháp luật về phòng, chống tham nhũng; thực hiện tiết kiệm, chống lãng phí; kỷ luật lao động; bình đẳng giới; phòng, chống tệ nạn xã hội và các quy định khác của pháp luật liên quan đến viên chức nhưng đã thành khẩn kiểm điểm trong quá trình xem xét xử lý kỷ luật.”

    Như vậy thì trong trường hợp bạn tự ý nghỉ việc hoặc có các hành vi vi phạm khác mà bị phạt từ hình thức cảnh cáo trở lên thì có thể bị chấm dứt hợp đồng làm việc. Còn việc bạn xin nghỉ mà có lý do chính đáng thì không ảnh hưởng gì đến công việc của bạn.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Người tập sự xin nghỉ không lương thì có bị sa thải hay không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    CV Đặng Dịu – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169