Lò Thị Loan

Người sử dụng lao động có được phép kiểm tra giấy tờ xe của người lao động?

Luật sư tư vấn về: Tình hình là các vụ tai nạn giao thông hiện tại trong công ty chúng tôi đang có chiều hướng gia tăng. Nên ban giám đốc yêu cầu có các biện pháp nhằm hạn chế tình hình này. Thì bên cạnh các hoạt động nhằm nâng cao nhận thức về sự tuân thủ luật giao thông, chúng tôi đang muốn kiểm tra giấy phép lái xe của người lao động khi họ sử dụng xe máy đến công ty làm việc. Không biết là việc kiểm tra này có vi phạm về luật lao động hoặc các luật khác hay không.

Luật sư tư vấn về: Xin chào công ty luật Minh Gia Tình hình là các vụ tai nạn giao thông hiện tại trong công ty chúng tôi đang có chiều hướng gia tang. Nên ban giám đốc yêu cầu có các biện pháp nhằm hạn chế tình hình này. Thì bên cạnh các hoạt động nhằm nâng cao nhận thức về sự tuân thủ luật giao thông, chúng tôi đang muốn kiểm tra giấy phép lái xe của người lao động khi họ sử dụng xe máy đến công ty làm việc. Không biết là việc kiểm tra này có vi phạm về luật lao động hoặc các luật khác hay không. Xin nhờ quý công ty giải đáp thắc mắc cho chúng tôi. Chúng tôi xin chân thành cảm ơn!   Thanks & Best regards

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Hành vi kiểm tra giấy tờ xe của cá nhân là hành vi kiểm tra hành chính và chỉ có những cá nhân, tổ chức được nhà nước quy định thì mới có thẩm quyền kiểm tra hành chính.

Chương IV, Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định các cá nhân, tổ chức có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ như chủ tịch UBND các cấp, cảnh sát giao thông, thanh tra giao thông,…

Cảnh sát giao thông đường bộ theo quy định tại thông tư 01/2016/TT-BCA  có thẩm quyền dừng phương tiện đang lưu thông để kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.

Nghị định 27/2010/NĐ-CP quy định: Các lực lượng có thể được huy động phối hợp với CSGT tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ khi cần thiết gồm: Công an xã, phường, thị trấn và các lực lượng Cảnh sát khác (gồm: Cảnh sát trật tự, Cảnh sát cơ động, Cảnh sát phản ứng nhanh, Cảnh sát bảo vệ, và Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự, an toàn xã hội). Tuy nhiên, việc huy động phải thực hiện bằng Quyết định hoặc Kế hoạch huy động. Khoản 2 Điều 9 Nghị định số 27/2010/NĐ-CP quy định nhiệm vụ của lực lượng Cảnh sát khác và Công an xã khi được huy động phối hợp với CSGT bao gồm: Thực hiện việc tuần tra, kiểm soát theo sự chỉ đạo, điều hành của Cảnh sát giao thông đường bộ và theo Kế hoạch đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt; Xử phạt vi phạm hành chính theo thẩm quyền khi tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ mà không có Cảnh sát giao thông đường bộ đi cùng.

Không có quy định nào của pháp luật cho phép người sử dụng lao động được phép kiểm tra giấy tờ xe của người lao động. Do đó, công ty mình không được phép kiểm tra giấy phép lái xe của người lao động.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
Luật gia / CV tư vấn: Hương Giang - Luật Minh Gia

Gọi ngay