Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Người sử dụng lao động chi trả chế độ thôi việc cho người lao động

    • 13/09/2015
    • Nguyễn Thị Hương
    • Cơ quan tôi là đơn vị sự nghiệp công lập ( trường học) có tuyển dụng 1 viên chức từ năm 1992 đến năm 2020 người đó mới đủ tuổi nghỉ hưu (đủ thời gian đóng BHXH 22 năm) nhưng nay vì lý do sức khỏe xin thôi việc ra giám định y khoa để nghỉ hưu trước tuổi, vậy đơn vị tôi có phải thanh toán chế độ thôi việc cho người này hay không?.

    Người sử dụng lao động chi trả chế độ thôi việc cho người lao động


    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, trường hợp này chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Trường hợp người lao động này là viên chức xin thôi việc theo nguyện vọng, có đơn tự nguyện xin thôi việc nếu được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền đồng ý bằng văn bản giải quyết thôi việc thì người lao động được chi trả trợ cấp thôi việc. Căn cứ theo điểm a khoản 1, Khoản 3 Điều 38 Nghị định số: 29/2012/NĐ – CP về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức như sau:

    Điều 38. Giải quyết thôi việc

    1. Viên chức được giải quyết thôi việc trong các trường hợp sau:

    a) Viên chức có đơn tự nguyện xin thôi việc được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền đồng ý bằng văn bản;

    ... ... ...

    3. Thủ tục giải quyết thôi việc

    a) Viên chức có nguyện vọng thôi việc có văn bản gửi người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

    b) Trong thời hạn 20 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đơn, nếu đồng ý cho viên chức thôi việc thì người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập ra quyết định chấm dứt hợp đồng làm việc; nếu không đồng ý cho viên chức thôi việc thì trả lời viên chức bằng văn bản và nêu rõ lý do theo quy định tại Khoản 2 Điều này.

    c) Trường hợp đơn vị sự nghiệp công lập đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều này và đồng thời giải quyết chế độ thôi việc cho viên chức theo quy định tại Nghị định này.
     
    Theo Điều 39 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP quy định, trợ cấp thôi việc đối với thời gian công tác của viên chức từ ngày 31/12/2008 trở về trước được tính như sau:
     
    - Cứ mỗi năm làm việc được tính bằng ½ tháng lương hiện hưởng, gồm: Mức lương theo chức danh nghề nghiệp, phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề và hệ số chênh lệch bảo lưu lương (nếu có);
     
    - Mức trợ cấp thấp nhất bằng 1 tháng lương hiện hưởng;
     
    - Trường hợp viên chức được tuyển dụng trước ngày 1/7/2003, thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian làm việc (cộng dồn) kể từ khi viên chức có quyết định tuyển dụng đến hết ngày 31/12/2008.
     
    - Trường hợp viên chức được tuyển dụng từ ngày 1/7/2003 trở về sau, thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian làm việc theo hợp đồng làm việc (cộng dồn) kể từ khi viên chức có quyết định tuyển dụng đến hết ngày 31/12/2008.
     
    - Trợ cấp thôi việc đối với thời gian công tác của viên chức từ ngày 1/1/2009 đến nay được thực hiện theo quy định của pháp luật về trợ cấp thất nghiệp.
     
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Người sử dụng lao động chi trả chế độ thôi việc cho người lao động. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!.
    Luật gia: Ngọc Hà – Công ty Luật Minh gia.

    Hotline: 1900.6169