Vũ Thị Thảo

Người sử dụng lao động quên báo giảm tai nạn lao động thì giải quyết như thế nào?

Tư vấn trường hợp người lao động bị tai nạn lao động, mức suy giảm khả năng lao động là 31%, nhưng quên không báo giảm cho công ty thì có được hưởng chế độ tai nạn lao động không?

Nội dung tư vấn: Dear anh/chị!Công ty em hiện đang có một trường hợp bị tai nạn lao động như sau ạ. Ngày 18/07/2017, bạn ý có sơ ý để tay cuốn vào máy gây bỏng, phải cắt bỏ 3 đốt ngón tay do hoại tử, cuối tháng 08/2017 bạn ấy được ra viện, tháng 12 bạn ấy có gửi cho em biên bản giám định thương tật của hội đồng giám định y khoa với kết luận mức suy giảm khả năng lao động là 31%. Em có tiến hành nộp hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động cho bạn ấy lên cơ quan bảo hiểm xã hội. Các anh ở bảo hiểm có hỏi em là đã báo giảm cho bạn ấy chưa, vì em đọc và tham khảo thấy là trong thời gian nghỉ điều trị tai nạn lao động, doanh nghiệp vẫn phải trả lương cho người lao động nên vẫn phải tham gia bảo hiểm nên em trót không báo giảm cho bạn ấy từ tháng 7, đến tháng 01/2018 bạn ấy mới đi làm lại. Vây em muốn nhờ các anh chị tư vấn giúp em là em làm thế là đúng hay sai ạ? Nếu phải báo giảm thì bây giờ em báo có được không ? Và có ảnh hưởng gì đến chế độ mà bạn ấy được hưởng không ạ? Rất mong nhận được sự phản hồi từ các anh chị! Em xin chân thành cảm ơn!

Trả lời tư vấn: Cám ơn bạn đã gửi thông tin tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi giải quyết như sau:

Căn cứ Điều 45 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 quy định Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động như sau:

“Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này;”

3. Người lao động không được hưởng chế độ do Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp chi trả nếu thuộc một trong các nguyên nhân quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này.”

Trường hợp của bạn, tai nạn gây tổn thương với mức suy giảm khả năng lao động là 31%, tai nạn này gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động thì được coi là tai nạn lao động. Theo đó, người lao động được hưởng các chế độ tai nạn lao động tương ứng với tỷ lệ suy giảm khả năng lao động, và phải báo giảm đến công ty người đó đang làm việc.

Tuy nhiên, nếu anh quên không báo giảm thì có thể đến cơ quan bảo hiểm xã hội để giải trình. Pháp luật cũng không có quy định cụ thể về việc NLĐ không được hưởng các chế độ tai nạn lao động nếu quên làm thủ tục báo giảm. Do đó, bạn có thể lên giải trình cho cơ quan BHXH về lý do chưa báo giảm để họ xử lý, không ảnh hưởng đến chế độ tai nạn lao động mà bạn của bạn được hưởng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
CV tư vấn: Vũ Thảo - Luật Minh Gia

Gọi ngay