Hoài Nam

Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật

Tôi có làm cho 1 công ty nước ngoài được gần 2 năm.Hôm vừa rồi tôi và trưởng đại diện chi nhánh của tôi đã xung đột trong công việc, và trưởng đại diện có nói " em ko làm được thì nghỉ". Tôi liền thu dọn đồ và về.

Thân gửi luật sư luatminhgia! Tôi hi vọng luật sư có thể chia sẻ tư vấn giúp tôi về trường hợp của tôi. Tôi có làm cho 1 công ty nước ngoài được gần 2 năm.Hôm vừa rồi tôi và trưởng đại diện chi nhánh của tôi đã xung đột trong công việc, và trưởng đại diện có nói "em ko làm được thì nghỉ". Tôi liền thu dọn đồ và về. Tôi quyết định nghỉ hẳn vì không còn cách nào hòa giải, vấn để sớm hay muộn thôi. Nên tôi quyết định không đi làm nữa.Tôi nghỉ làm đã được khoảng 5 ngày. Chưa thấy quyết định cho thôi viêc hay BGD, phòng hành chính nhân sự gọi điện/thông báo?Tôi muốn hỏi là tôi nhỉ như vậy, với trách nhiệm của trưởng đại diện như vậy, tôi có đc nghỉ và đc hưởng đền bù 45 ngày lương theo quy định không?Tôi nghỉ như vậy có trái với quy định của pháp luật và luật lao động không? Tôi có phải bồi thường lại không?Hay có vấn đề nào khác tôi phải thực hiện không?Rất mong luật sư chia sẻ tư vấn giúp tối. Xin trân trọng cảm ơn!

Trả lời tư vấn: Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Minh Gia. Với câu hỏi này chúng tôi tư vấn như sau:

Bộ luật lao động 2012 quy định:

"Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này."

Như vậy, trường hợp bạn nghỉ việc không thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 37 BLLĐ 2012, ngoài ra bạn còn vi phạm về thời hạn báo trước do đó bạn có thể phải bồi thường cho phía công ty theo quy định của luật này.

Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

Theo quy định trên bạ sẽ không được trả trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.  Phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước và các chi phí đào tạo. 

Việc bạn nghỉ việc như vậy công ty có thể ra quyết định kỷ luật sa thải đối với bạn. Căn cứ khoản 3 Điều 126 BLLĐ 2012 quy định:

3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi - Số điện thoại liên hệ: 1900.6169 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
CV tư vấn: Vy Diễm - Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn