1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Lao động
  • Người lao động có quyền chuyển hưởng Bảo hiểm thất nghiệp?

    • 19/02/2019
    • Ls Vũ Đức Thịnh
    • Cho em hỏi em làm ở Đà Nẵng và cuối tháng này em sẽ nghỉ việc, em muốn nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp ở hà nội được không ạ? Thủ tục cần những gì ạ? Em xin cảm ơn !


    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Trước tiên, để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp, cần phải có đủ điều kiện để được hưởng. Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định như sau:

    “Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.”

    Tại Điểm a Khoản 1 Điều 9 Thông tư số 32/2010/TT-BLĐTBXH đã được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 04/2013/TT- BLĐTBXH.

    Trường hợp người lao động có nhu cầu đăng ký thất nghiệp tại Trung tâm Giới thiệu việc làm không phải là nơi đã làm việc trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc thì khi đăng ký thất nghiệp phải có xác nhận về việc chưa đăng ký thất nghiệp của Trung tâm Giới thiệu việc làm nơi đã làm việc trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

    Hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp bao gồm:

    + Đơn đề nghị chuyển hưởng BHTN (Mẫu số 11 hoặc 13 ban hành kèm theo Thông tư 32/2010/TT-BLĐTBXH);

    + Đơn đề nghị hưởng BHTN (Mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư 32/2010/TT-BLĐTBXH);

    + Bản sao HĐLĐ (HĐLV) đã hết hạn hoặc thoả thuận chấm dứt HĐLĐ (HĐLV) hoặc xác nhận của đơn vị cuối cùng trước khi thất nghiệp;

    + Xuất trình sổ BHXH đã được cơ quan BHXH trực tiếp quản lý xác nhận(bản sao);

    + Bản sao giấy tờ cá nhân  CMTND (hoặc Hộ chiếu, Hộ khẩu.....);

    Trân trọng !
    Luật gia: Vũ Đức Thịnh - Công ty Luật Minh Gia

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169