Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Người lao động có được hưởng phụ cấp đặc thù tại cơ sở y tế công lập

    • 15/02/2019
    • Bùi Thanh Hương
    • Chào luật sư. cho tôi hỏi thắc mắc về trường hợp làm việc tại bệnh viện công lập theo hợp đồng lao động có được hưởng phụ cấp đặc thù ngành y tế không? Tôi hiện đang làm việc tại BV tuyến tỉnh, đã ký hợp đồng làm việc xác định thời hạn, được hưởng các chế độ về BHYT, phụ cấp... Tôi với bằng học là kỹ sư môi trường làm việc trực tiếp các công việc tại khoa Kiểm soát nhiễm khuẩn (Giống như các nhân viên khác trong khoa).

    Vậy tôi có được hưởng phụ cấp đặc thù ngành bằng các Nhân viên y tế khác (có bằng tốt nghiệp liên quan đến ngành y) hay không? Hay chỉ được hưởng phụ cấp đặc thù ngành tương đương với bằng kỹ sư? Và quy định hưởng phụ cấp đặc thù ngành với trường hợp như tôi (bằng kỹ sư) được tính như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    Trả lời
     
    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:
     
    Theo quy định tại Điều 2 Thông tư liên tịch 02/2012/ TTLT-BYT-BNV-BTC về đối tượng được hưởng chế độ ưu đãi theo nghề tại cơ sơ y tế công lập:
     
    1. Công chức, viên chức thường xuyên, trực tiếp làm chuyên môn y tế (xếp lương theo các ngạch viên chức có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 16 hoặc 13) để thực hiện các công việc sau:
    a) Khám, điều trị, chăm sóc, phục vụ người bệnh và phục hồi chức năng;
    b) Xét nghiệm phục vụ cho công tác chuyên môn y tế;
    c) Chẩn đoán hình ảnh, thăm dò chức năng, y học hạt nhân, xạ trị;
    d) Giải phẫu bệnh lý;
    đ) Phòng, chống bệnh truyền nhiễm, kiểm dịch y tế biên giới;
    e) Phòng chống dịch bệnh, bệnh xã hội, y học lao động và vệ sinh môi trường y tế;
    g) Kiểm soát nhiễm khuẩn, an toàn sinh học; hộ lý, y công;
    h) Kiểm nghiệm, kiểm định, giám định;
    i) Pha chế, bào chế, bảo quản, cấp phát thuốc, vắc xin, hoá chất, môi trường nuôi cấy tại các cơ sở y tế;
    k) Nghiên cứu y dược học; chỉ đạo tuyến chuyên môn kỹ thuật y tế;
    l) Chuyên môn an toàn vệ sinh thực phẩm, dinh dưỡng tiết chế;
    m) Chuyên môn dân số - kế hoạch hóa gia đình;
    n) Bảo quản, vệ sinh, trông coi xác và nhà xác
     
    Với công việc bạn đang làm là Kiểm soát nhiễm khuẩn thuộc đối tượng công việc quy định tại Điểm g điều luật trên. Tuy nhiên, chế độ ưu đãi này chỉ được áp dụng với công chức, viên chức. Bạn đang làm theo chế độ hợp đồng lao động nên không được hưởng mức phụ cấp theo công việc mà chỉ được hưởng phụ cấp ngành được quy định tại Quyết định 73/2011/QĐ-TTg gồm các chế độ phụ cấp sau:
     
    a) Phụ cấp thường trực;
    b) Phụ cấp phẫu thuật, thủ thuật;
    c) Phụ cấp chống dịch.
     
    Khi bạn đã làm trong ngành y tế thì bạn được hưởng phụ cấp theo công việc bạn đang làm chứ không theo chuyên môn bằng cấp của bạn.

    Trân trọng.
    Chuyên viên Khánh Linh - Công ty Luật Minh Gia.

Bài viết nổi bật
 Gửi yêu cầu tư vấn ×