Phạm Diệu

Người làm việc không chuyên trách cấp xã có được tăng lương theo quy định mới?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư, Tôi hiện đang là cán bộ làm việc bán chuyên trách cấp xã vì vậy theo Quy định mới vừa ban hành tôi có được tăng lương thêm 8% hay không? Quy định thế nào mong được tư vấn. Xin chân thành cảm ơn


Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi đề nghị tư vấn đến Luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

 

Theo quy định mới tại Nghị định số 17/2015/NĐ-CP quy định tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang có hệ số lương từ 2,34 trở xuống thì:

 

Nghị định này quy định tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động (kể cả người tập sự, thử việc) làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội và hội có tính chất đặc thù ở Trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (cấp tỉnh), ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (cấp huyện), ở xã, phường, thị trấn (cấp xã) và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang (Quân đội nhân dân và Công an nhân dân) có hệ số lương từ 2,34 (sau đây gọi chung là người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống).

 

Cán bộ, công chức cấp xã theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức năm 2008 và Nghị định số 92/2009/NĐ-CPngày 22 tháng 10 năm 2009 của Chính phủ về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã thì bao gồm:
 
1. Cán bộ chuyên trách giữ chức vụ bầu cử theo nhiệm kỳ ở cấp xã (sau đây gọi chung là cán bộ cấp xã);

2. Công chức cấp xã;

3. Những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã.

 

Như vậy, theo quy định, bạn cũng thuộc đối tượng áp dụng của Nghị định số 17/2015/NĐ-CP, vậy nên nếu bạn có hệ số lương từ 2,34 trở xuống thì bạn có thể được tăng lương 8% theo quy định.

 

Trân trọng!
CV.Hương - Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay