Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Nghỉ việc trước khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản không?

    • 09/03/2016
    • Đỗ Hân
    • Em tham gia BHXH, BHYT từ tháng 09/2015 đến 02/2016, tháng 03/2016 công ty báo giảm thai sản. Và em làm đơn thôi việc vào ngày 15/03/2016, dự sinh là ngày 06/04/2016. Vậy em có được hưởng chế độ thai sản và BHYT khi đi sinh không? Hồ sơ làm chế độ thai sản cho em, em tự đi làm được không?

     
    Trả lời:

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Luật Minh Gia, để giải đáp thắc mắc của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

    Thứ nhất, Điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Điều kiện để được hưởng chế độ thai sản được quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

    “1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    a) Lao động nữ mang thai;
    b) Lao động nữ sinh con;
    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này”.
     
    Do bạn đã đóng được 6 tháng BHXH  từ tháng 09/2015 đến tháng 02/2016. Mà dự kiến tháng 04/2016 bạn sẽ sinh. Nên bạn đã đóng đủ 06 trong vong 12 tháng trước khi sinh. Vậy nên, bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

    Thứ hai, Thủ tục hưởng chế độ thai sản.

    Căn cứ vào Khoản 1 Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì Hồ sơ hưởng chế độ thai sản trong trường hợp lao động nữ sinh con gồm:

    “a) Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;
    b) Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết;
    c) Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;
    d) Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;
    đ) Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 31 của Luật này”.
     
    Giải quyết chế độ thai sản đươc quy định tại Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

    “1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.
    Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.
    2. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ quy định tại Điều 100 và Điều 101 của Luật này nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.
    3. Trách nhiệm giải quyết của cơ quan bảo hiểm xã hội:
    a) Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động;
    b) Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.
    4. Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do”.
     
    Do bạn thôi việc trước khi trước thời điểm sinh con. Vậy nên để được hưởng chế độ thai sản thì: Sau thời gian nghỉ sinh con bạn mang hồ sơ theo Khoản 1 Điều 101 và sổ bảo hiểm xã hội đến cơ quan bảo hiểm để được giải quyết. Trong thời hạn 05 ngày là việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan bảo hiểm sẽ phải giải quyết và tổ chức chi trả tiền chế độ thai sản cho bạn.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Nghỉ việc trước khi sinh con có được hưởng chế độ thai sản không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    CV. Ngô Văn Minh – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169