Nguyễn Thu Trang

Nghỉ việc chờ đủ tuổi hưởng lương hưu có được hưởng các chế độ lương hưu bình thường?

Xin hỏi luật gia tư vấn giúp tôi.tôi công tác trong ngành độc hại đã đóng bảo hiểm 24 năm nay tôi xin nghỉ chờ tới 50 tuổi để được hưởng lương hưu? Xin hỏi từ giờ tới lúc tôi 50 tuổi là vào năm 2023 . Vậy xin hỏi lúc đó tôi tự làm sổ hưu thì có bị trừ phần trăm do thiếu tuổi hay tôi được hưởng lương hưu như đang làm việc tại cơ quan tôi. Xin chân thành cảm ơn luật gia


Nội dung tư vấn: Cảm ơn bác đã gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia. Đối với vấn đề này xin được tư vấn như sau:

Theo qui định của Luật bảo hiểm xã hội 2014 có hiệu lực từ tháng 1 năm 2016:

Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.


Bác có thể tham khảo vấn đề bảo lưu thời gian đóng Bảo hiểm xã hội tại đây:

Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội

Đối với trường hợp của bác thì theo qui định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có qui định người lao động đủ 50 tuổi trở lên có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trong đó có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc độc hại nguy hiểm thì sẽ được hưởng lương hưu.

Bác đủ điều kiện theo qui định của pháp luật thì bác sẽ không bị trừ phần trăm do thiếu tuổi nếu bác là nữ.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Nghỉ việc chờ đủ tuổi hưởng lương hưu có được hưởng các chế độ lương hưu bình thường?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng
C.V Huyền Trang – Công ty luật Minh Gia. 

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Liên hệ tư vấn