Trần Phương Hà

Nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định 108 được hưởng chế độ như thế nào?

Chào luật sư, tôi tham gia công tác năm 25.04.1978 đến nay tôi xin nghỉ trước tuổi theo NĐ 108 kể từ ngày 30.5.2015. Tôi muốn hỏi, tôi được hưởng chế độ như thế nào ? Xin chân thành cám ơn luật sư.

Nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định 108/2014 được hưởng chế độ nào?

Nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định 108 được quy định như thế nào?

Trả lời: Trường hợp của bạn Công ty Luật Minh Gia tư vấn như sau:

Với câu hỏi của bạn, bạn không nói rõ độ tuổi của bạn hiện tại cũng như số năm bạn đã đóng Bảo hiểm xã hội. Ở đây bạn chỉ đề cập năm bạn bắt đầu công tác, tính đến nay số năm công tác của bạn là 37 năm.

Bạn có đề cập bạn xin nghỉ trước tuổi theo Nghị định 108, ở đây có thể hiểu đó là Nghị định số 108/2014/NĐ-CP - Nghị định về Chính sách tinh giản biên chế. Điều 8 Nghị định này có quy định về Chính sách về hưu trước tuổi như sau:

"Điều 8. Chính sách về hưu trước tuổi

1. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nam, đủ 45 tuổi đến đủ 48 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên, ngoài hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, còn được hưởng các chế độ sau:
a) Không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi;

b) Được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định về tuổi tối thiểu tại Điểm b Khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội;
c) Được trợ cấp 05 tháng tiền lương cho hai mươi năm đầu công tác, có đóng đủ bảo
hiểm xã hội. Từ năm thứ hai mươi mốt trở đi, cứ mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội được trợ cấp 1/2 tháng tiền lương.


2. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 55 tuổi đến đủ 58 tuổi đối với nam, đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và chế độ quy định tại Điểm a, c Khoản 1 Điều này và được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội;

3. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu trên 53 tuổi đến dưới 55 tuổi đối với nam, trên 48 tuổi đến dưới 50 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.

4. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu trên 58 tuổi đến dưới 60 tuổi đối với nam, trên 53 tuổi đến dưới 55 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi."

Do bạn không cũng cấp đầy đủ thông tin nên chúng tôi đưa cho bạn quy định của Điều luật này để bạn có thể xem xét và áp dụng đối với trường hợp của bản thân bạn.

Trân trọng!
Luật gia: Việt Hà - Công ty Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí