Bùi Thanh Hương

Nghỉ hưu trước tuổi có được nhận lương hưu?

Chào luật sự, tôi làm việc trong co quan QLNN đóng BHXH đến tháng 12/2015 là được 19 năm. đến hết ngày 31/01 năm 2016 tôi xin nghĩ hưu trước tuổi ( trước 6 tháng). Vậy tôi sẽ được hưởng chế độ nghĩ hưu như thế nào và phải đóng BHXH thêm 1 năm thì khi nào tôi mới được hưởng lương hưu và hưởng bao nhiêu % lương, trường hợp của tôi pháp luật quy định như thế nào, cảm ơn luật sư.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn cho trường hợp của bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu như sau:

“Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.”

Như vậy, tính đến hết tháng 12/2015 bạn đóng BHXH mới được 19 năm, do đó bạn chưa đủ điều kiện về độ tuổi và số năm đóng BHXH để hưởng chế độ hưu trí theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

Để hưởng chế độ hưu trí, bạn có thể lựa chọn phương thức tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện theo quy định tại Nghị định 134/2015/NĐ-CP. Sau khi đủ điều kiện về độ tuổi và số năm đóng BHXH thì mức hưởng lương hưu của bạn sẽ được tính căn cứ vào thời gian đóng BHXH:

Nếu bạn là lao động nam hưởng chế độ hưu trí ở năm 2018 thì 16 năm đóng BHXH bạn được hưởng 45% mức bình quân tiền lương; sau đó cứ thêm một năm đóng BHXH bạn được hưởng thêm 2%.

Nếu bạn là lao động nữ hưởng chế độ hưu trí ở năm 2018 thì 15 năm đóng BHXH = 45% bình quân tiền lương; thêm một năm được cộng thêm 2%.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Nghỉ hưu trước tuổi có được nhận lương hưu?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ: 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng

Chuyên viên Khánh Linh - Công ty Luật Minh Gia.
 
 

Hotline: 1900.6169