Nguyễn Thị Tuyết Nhung

Nghỉ hưu theo chính sách tinh giản biên chế cụ thể thế nào?

Nội dung đề nghị tư vấn: Tôi là giáo viên thpt thuộc Tỉnh Bình Thuận. Sinh ngày 30/12/1959, vào ngành tháng 12 năm 1983. Đóng BHXH tính đến tháng 12 tôi tròn 32 năm. Tính tuổi đời cũng đến tháng 12/2015 tôi tròn 56 tuổi. Theo như Hiệu trưởng nhà trường tôi đang dạy có gợi ý tôi muốn nghỉ hưu trước tuổi không? Xin hỏi luật sư, theo nghị định 108; tôi có thể làm đơn xin về hưu trước tuổi được không? Xin cảm ơn Luật Sư!

 

Trả lời tư vấn:
 
Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:Chính sách về hưu trước tuổi được quy định tại điều 8 Nghị định 108/2014/NĐ-CP như sau:

“Điều 8. Chính sách về hưu trước tuổi
 
…2. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu đủ 55 tuổi đến đủ 58 tuổi đối với nam, đủ 50 tuổi đến đủ 53 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và chế độ quy định tại Điểm a, c Khoản 1 Điều này và được trợ cấp 03 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội;
 
3. Đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Điều 6 Nghị định này nếu trên 53 tuổi đến dưới 55 tuổi đối với nam, trên 48 tuổi đến dưới 50 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.”
 
Theo quy định này thì đối chiếu với các thông tin bạn đưa ra thì bạn đủ điều kiện để về hưu trước tuổi.

 

----------------

Câu hỏi thứ 2 - Điều kiện nghỉ hưu trước tuổi

 

Xin chào Luật Minh Gia.Tôi là nữ, sinh năm 1974. Xin phép cho tôi được tư vấn luật về nghỉ hưu trước tuổi ạ.Tôi bắt đầu đi làm từ tháng 10 năm 1993, từ đó đến nay tôi chỉ đổi 1 công ty và làm đến nay, đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ và liên tục. Tôi có tìm hiểu về việc nghỉ hưu trước tuổi nhưng thú thật là tôi không hiểu lắm. Kính nhờ luật sư tư vấn giúp với tuổi đời như tôi thì có thể nghỉ hưu trước tuổi vào năm 2018 được không ạ, nếu không được thì tôi cần thêm điều kiện gì. Hiện nay tôi đang đóng bảo hiểm theo mức lương 5625000đ/ tháng. Xin trân trọng cảm ơn ạ.

 

Tư vấn: Đối với yêu cầu hỗ trợ của chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

 

>> Điều kiện nghỉ hưu trước tuổi theo Luật BHXH năm 2014?

 

Tính đến 2018, chị 44 tuổi và có khoảng 25 năm đóng BHXH. Theo quy định tại Điều 55 Luật BHXH 2014 thì năm 2018 nữ phải đủ 20 năm đóng BHXH trở lên, bị suy giảm khả năng lao động 61% trở lên và đủ 48 tuổi thì sẽ đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi. Như vậy, tại thời điểm năm 2018 chị chưa đủ điều kiện để nghỉ hưu. 

 

Trân trọng!
CV: Ngọc Anh - Công ty luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí