Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Mức hưởng lương trong thời gian thử việc tại công ty?

    • 11/03/2016
    • Phùng Gái
    • Tôi có nhận việc vào ngày 20/12/2015 và chưa ký HĐLĐ nào, Ngày nghỉ 01/01/2016 không được tính lương và 05 ngày tết dương lịch chỉ được hưởng 70% lương cơ bản


    Giám Đốc Công ty nói rằng chưa ký HĐLĐ nên không được hưởng. Kính thưa Quý Luật Sư, như vậy theo Bộ Luật Lao động thì đúng hay sai?

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Mức hưởng lương trong thời gian thử việc tại công ty?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo thông tin bạn cung cấp chúng tôi hiểu rằng giữa bạn và công ty chưa hình thành quan hệ lao động, bạn vẫn đang trong thời gian thử việc của công ty.

    Tuy nhiên, Bộ luật lao động 2012 quy định về thời gian thử việc cũng như lương tháng thử việc như sau:

    Điều 26. Thử việc

    1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

    Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

    2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.
     

    Điều 28. Tiền lương trong thời gian thử việc

    Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

    Như vậy, dù vào ngày nghỉ lễ tết thì mức hưởng lương ít nhất cũng phải bằng 85% mức lương của công việc đó. Việc công ty chỉ trả 70% mức lương cơ bản là hoàn toàn trái quy định của pháp luật và trong trường hợp này để đảm bảo quyền lợi bạn có thể làm đơn khiếu nại tới ban giám đốc công ty để được giải quyết.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Mức hưởng lương trong thời gian thử việc tại công ty?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    CV P.Gái-công ty Luật Minh Gia.

    Nội dung trả lời

    Hotline: 1900.6169