Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Mức hưởng BHYT trái tuyến khi sinh và chế độ thai sản

    • 15/03/2016
    • Đồng Xuân Thuận
    • Tôi đang có BHYT tại bệnh viện Đa Khoa Hồng Ngọc, tôi muốn dự sinh ở BV Phụ Sản Hà Nội tháng 6/2016 thì tôi được hưởng bao nhiêu phần trăm? Tôi đóng BHXH từ tháng 8/2015 liên tục đến tháng 1/2016. Do tình trạng sức khỏe lên tôi buộc nghỉ làm sớm, dự sinh tháng 6/2016 thì tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

     
    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tư vấn đến công ty Luật Minh Gia, trường hợp của ban chúng tôi tư vấn như sau:
     
    Về bảo hiểm y tế, Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm Y tế 2008 sửa đổi, bổ sung 2014 quy định:

    "a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

    c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

    Áp dụng vào trường hợp của bạn, bệnh viện Phụ Sản Hà Nội là bệnh viện tuyến tỉnh, do đó, nếu bạn sinh ở Bệnh viện Phụ Sản Hà Nội thì bạn sẽ được hưởng BHYT mức 60%. Bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết Mức hưởng Bảo hiểm Y tế trái tuyến trên website Luật Minh Gia.
     
    Về chế độ thai sản, điều kiện hưởng chế độ thai sản theo Luật Bảo hiểm Xã hội 2014 là bạn phải đóng BHXH bắt buộc đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh. Do từ tháng 06/2015 đến tháng 06/2016 bạn đã đóng được 8 tháng nên bạn có được hưởng chế độ thai sản.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Mức hưởng BHYT trái tuyến khi sinh và chế độ thai sản. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    Cv Nguyễn Thúy Hạnh – Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169