Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Mua BHYT có để hưởng chế độ thai sản có được không

    • 26/08/2020
    • Ls Trần Khánh Thương
    • Bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm được áp dụng trong lĩnh vực chăm sóc sức khoẻ, không nhằm mục đích lợi nhuận, do nhà nước tổ chức thực hiện và toàn dân tham gia. Vậy, pháp luật quy định như thế nào về bảo hiểm y tế? Người tham gia bảo hiểm y tế được hưởng những quyền lợi gì? Người tham gia bảo hiểm y tế có được chi trả cho các chi phí khi sinh con? Công ty Luật TNHH Minh Gia tư vấn như sau:

    1. Luật sư tư vấn về pháp luật lao động

    Bảo hiểm y tế là phương pháp để mọi người giúp nhau chia sẻ rủi ro khi bị ốm đau, bệnh tật. Điều này mang lại công bằng về chăm sóc sức khỏe cho mọi người đặc biệt là người nghèo, người cận nghèo và đồng bào dân tộc sống ở vùng sâu, vùng xa.

    Việc người tham gia bảo hiểm y tế được chi trả các chi phí khám chữa bệnh, chi phí điều trị nội trú. Tuy nhiên, nhiều người chưa nắm rõ các quy định pháp luật về bảo hiểm y tế như mức hưởng, chi phí được thanh toán, mức tham gia, điều kiện tham gia...làm ảnh hưởng đến quyền và lợi ích hợp pháp của người tham gia.

    Để bảo vệ quyền lợi của mình cũng như hiểu rõ hơn về các quy định pháp luật về lao động, bạn có thể liên hệ với chúng tôi thông qua hình thức gửi Email tư vấn hoặc liên hệ qua tổng đài 1900.6169 để được hỗ trợ tư vấn về các vấn đề mình đang vướng mắc.

    2. Tư vấn về bảo hiểm y tế tự nguyện

    Câu hỏi: Em chào anh (chị), e đang có bầu được 2 tháng e chưa tham gia bất kì bảo hiểm nào ở nơi em đang làm việc, giờ e muốn mua bảo hiểm y tế tự nguyện ở Huyện để khi khám, sinh đẻ được giảm chi phí sinh đẻ và bây giờ em mới mua bảo hiểm y tế tự nguyện thì có được hưởng chế độ giảm chi phí khám, sinh đẻ không ah? Vậy nên anh ( chị ) xin hãy tư vấn giúp em ah. 

    Trả lời tư vấn:

    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

    Căn cứ theo quy định hiện hành, việc tham gia BHYT được quy định như sau:

    Điều 16 - Luật bảo hiểm y tế 2014. Thẻ bảo hiểm y tế

    1. Thẻ bảo hiểm y tế được cấp cho người tham gia bảo hiểm y tế và làm căn cứ để được hưởng các quyền lợi về bảo hiểm y tế theo quy định của Luật này.

    2. Mỗi người chỉ được cấp một thẻ bảo hiểm y tế.

    3.Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

    a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

    b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;

    c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

    d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.

    4. Thẻ bảo hiểm y tế không có giá trị sử dụng trong các trường hợp sau đây:

    a) Thẻ đã hết thời hạn sử dụng;

    b) Thẻ bị sửa chữa, tẩy xóa;

    c) Người có tên trong thẻ không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế.

    5.Tổ chức bảo hiểm y tế ban hành mẫu thẻ bảo hiểm y tế sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Y tế.

    Điều 21 - Luật bảo hiểm y tế 2014. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

    1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

    a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

    b)Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

    2.Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với các bộ, ngành liên quan ban hành danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế.

    Điều 22 - Luật bảo hiểm y tế 2014. Mức hưởng bảo hiểm y tế 

    1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

    a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này. Chi phí khám bệnh, chữa bệnh ngoài phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật này được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm;

    b) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn mức do Chính phủ quy định và khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã;

    c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;

    d) 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại điểm a khoản 2, điểm k khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 12 của Luật này;

    đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.

    Căn cứ theo quy định trên, trường hợp của chị vẫn có cơ sở để được hưởng chế độ liên quan đến BHYT

    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

    Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị:

    https://luatminhgia.com.vn/kien-thuc-lao-dong/bao-hiem-y-te-tu-nguyen.aspx

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Mua BHYT có để hưởng chế độ thai sản có được không. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Hotline: 1900.6169