Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Một số chế độ cho người lao động khi sinh con, nuôi con nhỏ

    • 06/07/2020
    • Ls Trần Khánh Thương
    • Chế độ trợ cấp một lần khi sinh con; Cha có được nghỉ ốm đau khi con ốm? Thỏa thuận về việc nghỉ 1 giờ làm việc đối với LĐ nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi

    1. Luật sư tư vấn về pháp luật lao động, bảo hiểm

    Nếu bạn đang có các vướng mắc liên quan đến các chế độ, quyền lợi của bản thân hoặc người thân khi sinh con hoặc có con nhỏ ốm đau hoặc bất cứ vấn đề nào liên quan đến quá trình thực hiện hợp đồng lao động và tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc những chưa co lời giải đáp cụ thể thì bạn hãy liên hệ với công ty Luật Minh Gia thông qua các hình thức như gửi Email vấn hoặc gọi tới số Hotline 1900.6169.

    Hiện tại, công ty Luật Minh có bộ phận luật sư, chuyên viên tư vấn pháp luật hỗ trợ khách hàng tư vấn về các vấn đề lao động, bảo hiểm như:

    - Vấn đề thực hiện hợp đồng lao động;

    - Vấn đề đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động;

    - Vấn đề tiền lương, phụ cấp lương;

    - Vấn đề tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc;

    - Vấn đề về các chế độ khi tham gia bảo hiểm như chế độ ốm đau, thai sản, hưu trí, tử tuất, chế độ tai nạn lao động;

    - …

    2. Chế độ thai sản và chế độ khi con ốm đau

    Cha có được nghỉ ốm đau khi con ốm

    Câu hỏi đề nghị tư vấn: Kính gửi luật sư. cho em hỏi là nếu như người mẹ không tham gia bảo hiểm, người bố có tham gia bảo hiểm. Thì khi con dưới 7 tuổi ốm nằm viện có giấy của bệnh viện thì người bố có được hưởng chế độ bảo hiểm không ạ ? Em cảm ơn

    Trả lời tư vấn:

    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn như sau: 

    Theo thông tin anh cung cấp thì hiện tại, bố đứa trẻ đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc còn người mẹ không tham gia bảo hiểm xã hội. Theo quy định tại Điều 27 Luật bảo hiểm xã hội có quy định:

    1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

    2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

    Như vậy, trường hợp của bạn thì người ba sẽ được nghỉ chăm con ốm theo chế độ ốm đau của bảo hiểm xã hội.

    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

    1 |==========================

    Thỏa thuận về việc nghỉ 1 giờ làm việc đối với LĐ nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi

    Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào công ty luật Minh Gia! Tôi mới sinh con và sắp đi làm trở lại. Tôi cũng biết chế độ được nghỉ sớm 1 h mỗi ngày cho phụ nữ nuôi con dưới 12 tháng. Tôi có xin đc nghỉ trưa sớm 1 h hay thời gian 1h này phụ thuộc vào tính chất công việc hoặc sự cho phép của lãnh đạo? Rất mong phản hồi.

    Trả lời tư vấn:

    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn cụ thể sau đây:

     Nghị định 85/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật lao động về chính sách đối với lao động nữ quy định:

    Điều 7. Chăm sóc sức khỏe đối với lao động nữ

    "...

    3. Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ như sau:

    a) Mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi;

    b) Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

    4. Người sử dụng lao động lắp đặt phòng vắt, trữ sữa mẹ phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc, nhu cầu của lao động nữ và khả năng của người sử dụng lao động.

    5. Khuyến khích người sử dụng lao động tạo điều kiện để lao động nữ nuôi con từ 12 tháng tuổi trở lên vắt, trữ sữa mẹ tại nơi làm việc. Thời gian nghỉ do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động."

    Như vậy, chị đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi nên thời gian làm việc mỗi ngày sẽ được giảm 1 giờ làm việc. Thời gian nghỉ 1 giờ này do hai bên tự thỏa thuận với nhau.

    Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

    Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị:

    https://luatminhgia.com.vn/nghi-dinh/nghi-dinh-85-2015-nd-cp-quy-dinh-ve-chinh-sach-doi-voi-lao-dong-nu.aspx

    2 |==========================

    Chế độ trợ cấp một lần khi sinh con

    Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào A/C!Em có vấn đề thắc mắc cần giải quyết, mong các A/C tranh thủ thời gian giúp em như sau:Em đi làm và đã tham gia bo hiểm xã hội dược 12 tháng đến tháng 11/2015.Hiện nay em đã nghỉ việc và có em bé được 2 tháng.Chồng em làm ở cơ quan nhà nước và được hưởng BHXH theo quy địnhVậy sau khi sinh em bé thì em sẽ được hưởng BH theo chông là 2 tháng lương cơ sở của chồng hay như thế nào ạ!Em cảm ơn A/C nhiều!

    Trả lời tư vấn:

    Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

    Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi:

    "Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

    Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con".

    Trường hợp của chị không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Luật BHXH. Tuy nhiên, chị vẫn thuộc đối tượng hưởng trợ cấp một lần khi sinh con, chỉ khi nào chị không tham gia BHXH mà chồng tham gia thì chồng mới hưởng chế độ này.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Một số chế độ cho người lao động khi sinh con, nuôi con nhỏ. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

    Hotline: 1900.6169