1. Trang chủ
  2.  › 
  3. Hỏi đáp pháp luật
  4.  › 
  5. Hỏi đáp Lao động
  • Luật sư tư vấn về điều kiện được hưởng chế độ thai sản.

    • 22/09/2015
    • Lê Thị Thanh Quỳnh
    • Xin các luật sư tư vấn giúp e trong trường hợp của e có được hưởng bảo hiểm thai sản không?


    Nội dung đề nghị tư vấn: Em tham gia đóng BHXH liên tục từ tháng 2 năm 2014 đến tháng 7 năm 2015 và hiện nay e đang mang thai ở tháng thứ 5, dự kiến sinh là vào 15 tháng 12 năm 2015. Hiện tại em đã chấm dứt hợp đồng lao động với công ty. Vậy e có được hưởng bảo hiểm thai sản không vì e thấy trong Luật  BH thai sản có nội dung ghi "Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng."
    Mong sớm nhận được câu trả lời của Luật sư.

    Nội dung tư vấn:
    Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Luật Minh Gia. Đối với trường hợp của bạn, tôi tư vấn như sau:

    Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.  

    Như vậy, đối với trường hợp của của bạn đã đóng BHXH tính đến thời điểm tháng 7/2015 là được 1 năm 5 tháng. Do vậy, bạn đã đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

    Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 có quy định Mức hưởng chế độ thai sản như sau:

    1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
     

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Luật sư tư vấn về điều kiện được hưởng chế độ thai sản.. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    CV Lê Yến-Công ty Luật minh Gia.

Bài viết nổi bật

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi: 1900 6169