Luật sư Trần Khánh Thương

Không tham gia phiên giao dịch việc làm có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Em xin chào luật Minh Gia. Em có câu hỏi muốn nhờ tư vấn như sau ạ: em đã nộp đơn hưởng trợ cấp thất nghiệp và đã nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, em đã thực hiện việc khai báo quá trình tìm kiếm việc làm tháng đầu tiên và đã tham gia một phiên giao dịch việc làm do trung tâm giới thiệu việc làm tổ chức.

 

Trung tâm giới thiệu việc làm tiếp tục viết giấy hẹn cho em đến phiên giao dịch việc làm tiếp theo, tuy nhiên ngày tổ chức phiên giao dịch việc làm này em không thể tham gia được. Em xin hỏi việc không tham gia các phiên giao dịch việc làm có ảnh hưởng tới quá trình khai báo tìm kiếm việc làm và quá trình hưởng trợ cấp thất nghiệp của em những tháng tiếp theo hay không ạ? Nếu có thì em không tham gia tối đa bao nhiêu lần thì sẽ bị cắt trợ cất thất nghiệp? Em xin chân thành cảm ơn! 

 

 

Trả lời tư vấn: Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

 
Điều 53. Tạm dừng, tiếp tục, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp - Luật việc làm 2013 quy định: 

"1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp khi không thông báo về việc tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này.

2. Người lao động bị tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu vẫn còn thời gian được hưởng theo quyết định thì tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp khi thực hiện thông báo về việc tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này.

3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:
a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

b) Tìm được việc làm;

c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

d) Hưởng lương hưu hằng tháng;

đ) Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

e) Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục;

g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

i) Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

k) Chết;

l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

m) Bị tòa án tuyên bố mất tích;

n) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.
...."
 
Việc không tham gia Phiên giao dịch việc làm không thuộc trường hợp tạm dừng, chấm dứt hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Do đó, a/c vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đáp ứng được đầy đủ điều kiện. 

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
 

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 1900.6169 )


Trân trọng

P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí