Triệu Lan Thảo

Không đóng bảo hiểm y tế có được hưởng chế độ thai sản?

Cho hỏi về bảo hiểm thai sản như sau: Mình vào làm cho một công ty và kí hợp đồng được 2 tháng, nhưng quy định của công ty mình thì sau 6 tháng kí HĐ mới có bảo hiểm y tế. Nên sau 4 tháng nữa mình mới đươc công ty mua bảo hiểm y tế. Hiện mình có bầu được 1 tháng. Vậy mình có bầu 5 tháng mới mua bao hiểm y tế như vậy khi mình sinh con có được hưởng chế độ của bảo hiểm không? Mình xin cảm ơn luật sư.

>> Tư vấn thắc mắc về Hưởng BHXH thai sản, gọi: 1900.6169

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi yêu cầu tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia. Với trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

Tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”.

Không đóng bảo hiểm y tế có được hưởng chế độ thai sản?

>> Tư vấn hưởng chế độ thai sản, gọi: 1900.6169

Như vậy, căn cứ quy định nêu trên, để được hưởng chế độ thai sản thì bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Ngoài ra, khi bạn làm việc tại công ty thì công ty phải có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội cho bạn. Trường hợp công ty không đóng bảo hiểm xã hội, bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi đến Phòng lao động thương binh – xã hội yêu cầu giải quyết.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Không đóng bảo hiểm y tế có được hưởng chế độ thai sản?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng!

Luật gia: Lê Duyên – Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí