Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp?

    • 04/10/2015
    • Phùng Gái
    • Câu hỏi tư vấn: Chào quý công ty! Mình đóng Bảo hiểm từ tháng 1/2014 đến tháng 2/2015 thời gian đóng Bảo hiểm là 1 năm 2 tháng, thời gian đóng bảo hiểm chưa hưởng năm 2014 là 8 tháng. Trong đó từ tháng 9/2014 đến tháng 2/2015 mình nghỉ chế độ thai sản,sau đó công ty chấm dứt hợp đồng lao động với mình


    Vậy mình muốn hỏi mình được hưởng bảo hiểm thất nghiệp là bao nhiêu tháng? và thủ tục để hưởng bảo hiểm thất nghiệp trong  bao nhiêu lâu?đến thời điểm hiện tại thì mình chưa đi làm có còn được hưởng bảo hiểm thất nghiệp 8 tháng 2014 không? Xin cảm ơn.

    Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2006 về điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp :

    Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp
     
    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
     
    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;
     
    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;
     
    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.


    Như vậy, trong trường hợp bạn đáp ứng đủ các điều kiện trên thì bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp.

    Đồng thời, do bạn tham gia bảo hiểm được 1 năm 2 tháng nên sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp là ba tháng theo quy định tại điểm a, khoản 2 Điều 82 Luật bảo hiểm xã hội . Cụ thể:

    Điều 82. Trợ cấp thất nghiệp
     
    1. Mức trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của sáu tháng liền kề trước khi thất nghiệp.
     
    2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:
     
    a) Ba tháng, nếu có từ đủ mười hai tháng đến dưới ba mươi sáu tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp
    ;
     
    b) Sáu tháng, nếu có từ đủ ba mươi sáu tháng đến dưới bảy mươi hai tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;
     
    c) Chín tháng, nếu có từ đủ bảy mươi hai tháng đến dưới một trăm bốn mươi bốn tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;
     
    d) Mười hai tháng, nếu có từ đủ một trăm bốn mươi bốn tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trở lên.


    -Thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

    + Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo mẫu số 3 Bộ lao động thương binh và xã hội;
     
     +  Bản sao hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc xác nhận của đơn vị cuối cùng trước khi thất nghiệp về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc theo đúng pháp luật;
     
    + Người lao động phải xuất trình Sổ Bảo hiểm xã hội có xác nhận của Cơ quan bảo hiểm xã hội về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp;
     
    Lưu ý, người lao động bị thất nghiệp phải nộp đầy đủ hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp trong thời hạn 15 ngày tính theo ngày làm việc kể từ ngày đăng ký thất nghiệp. Trung tâm Giới thiệu việc làm chỉ nhận hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi đã đầy đủ các giấy tờ theo quy định,

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    CV P.Gái –công ty Luật Minh Gia.
     
     

Bài viết nổi bật