Tuấn Luật sư

Hỏi về trường hợp viên chức có thuộc đối tượng áp dụng nghị định 17/2015/NĐ - CP?

Xin chào luật sư! Xin luật sư giải đáp thắc mắc giúp tôi! Tôi đang là viên chức hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập (hệ số lương 2,34). Cuối năm tôi được chi bổ sung thu nhập từ quỹ ổn định thu nhập theo Điều 12 của nghị định 16/2015/nđ-cp. Vậy tôi có được hưởng phụ cấp tăng thêm 8% theo nghị định 17/2015/nđ-cp hay không? xin trân trọng cảm ơn!


Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho Công ty Luật Minh Gia, chúng tôi tư vấn trường hợp của bạn như sau:

Theo quy định tại điểm b, khoản 1 Điều 2 Nghị định 17/2015/NĐ – CP thì viên chức hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập quy định tại Luật Viên chức năm 2010 thuộc đối tượng được hưởng lương tăng thêm theo Nghị định này.

Trường hợp viên chức có hệ số lương dưới 2,34, làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp đã được hưởng hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng bằng hoặc cao hơn 0,08 so với mức lương cơ sở theo quy định của cấp có thẩm quyền thì không được hưởng tiền lương tăng thêm 8% theo quy định tại Nghị định trên.

Như vậy, trường hợp bạn có hệ số lương là 2,34. Nếu mức tiền lương được tăng thêm hàng tháng mà bạn đang nhận được bằng hoặc cao hơn 0,08 so với mức lương cơ sở thì sẽ không được áo dụng tăng lương theo nghị định 17/2015/NĐ - CP.

Trường hợp mức lương tăng thêm thấp hơn 0,08 so với mức lương cơ sở thì bạn vẫn thuộc đối tượng được tăng lương theo Nghị định 17/2015/NĐ - CP.

Mức lương cơ sở được áp dụng trong Nghị định 17/2015/NĐ - CP là 1.150.000 đồng.

Trân trọng.
P.Tư vấn trực tuyến - Công ty luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí