Tuấn Luật sư

Hòi về trường hợp cộng nối thời gian đóng bảo hiểm xã hội sau khi xuất ngũ

Công ty luật Minh Gia tư vấn miễn phí về trường hợp quân nhân sau khi xuất ngũ có được cộng nối thời gian phục vụ trong quân đội vào thời gian tham gia bảo hiểm xã hội hay không và mức giảm trừ lương hưu khi nghỉ hưu trước tuổi theo quy định của pháp luật hiện hành. Cụ thể như sau:


Kính thưa: Quý Công ty Luật Minh Gia. Tôi tên là : X Tính đến nay tôi đã có quá trình công tác (có đóng đủ bảo hiểm xã hội) là 36 năm, gồm:

- Từ 1979 - 1984 = 5 năm: Là sỹ quan Quân đội nhân dân VN (sau khi tốt nghiệp Đại học).

- Từ 1984 - nay = 31 năm: Là cán bộ viên chức, công tác tại Ngành ĐSVN.

Nay tôi kính đề nghị Luật sư tư vấn giúp 2 vấn đề sau:

1. Nếu nghỉ hưu trước tuổi: Trong năm 2015 (cụ thể là từ ngày 01/12/2015 chẳng hạn) hoặc năm 2016 (cụ thể là từ 01/01/2016 chẳng hạn) thì thời gian còn thiếu (hơn 2 năm mới đủ tuổi nghỉ hưu) sẽ bị trừ phần trăm lương hưu như thế nào?

2. Thời gian tôi phục vụ trong Quân đội (đóng tại Bắc Cạn) có được tính thêm hệ số năm công tác không?

Kính mong Quý Ông giành thời gian tư vấn giúp tôi, Tôi xin trân trọng cảm ơn Quý Công ty.

Trả lời tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới công ty luật Minh Gia, trường hợp này chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Quy định về cộng nối thời gian đóng BHXH:

Theo quy định tại Điều 139 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 và tại Thông tư liên tịch số 101/2014/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH thì trường hợp quân nhân xuất ngũ trước năm 1993 mà chưa được nhận trợ cấp xuất ngũ theo quy định của pháp luật thì khoảng thời gian công tác đó được cộng nối với thời gian công tác có tham gia bảo hiểm xã hội để tính hưởng bảo hiểm xã hội.

Như vậy, nếu khoảng thời gian 5 năm trong quân đội, nếu sau khi xuất ngũ bác chưa nhận tiền trợ cấp xuất ngũ thì 5 năm đó được cộng vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

Về mức giảm trừ khi nghỉ hưu trước tuổi:

Trường hợp về hưu trước tuổi thì theo quy định Luật bảo hiểm xã hội năm 2006, cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi sẽ bị giảm 1% mức lương hưu hàng tháng.

Từ ngày 1/1/2016, Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có hiệu lực, cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi sẽ bị giảm 2%.

Giả sử số năm tham gia bảo hiểm xã hội là 36 năm. Như vậy, mức lương hưu hàng tháng được hưởng là: 45% + (36 -15)x2% = 87%, tuy nhiên theo quy định thì mức hưởng lương hưu hàng tháng không được vượt quá 75%.

Tính đến ngày 17/3/2016 bác được 54 tuổi, theo quy định tuổi nghỉ hưu đối với nam là 60 tuổi. trường hợp của bác làm việc nếu làm việc nặng nhọc, nguy hiểm hoặc công việc có hệ số phụ cấp từ 0,7 trở lên thì độ tuổi nghỉ hưu đối với nam là 55 tuổi. Như vậy nghỉ hưu trước 2 tuổi, mức giảm trừ là 2x2%=4%.

Mức hưởng lương hưu trong trường hợp này là 75% - 4% = 71% mức bình quân tiền lương đóng BHXH.

Trân trọng.
Cv. Nguyễn Mỵ - Công ty Luật Minh Gia

Để giải quyết nhanh nhất vấn đề của bạn, hãy liên hệ

Tư vấn miễn phí