Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Hỏi về đối tượng của Hợp đồng 68 - Hợp đồng theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP

    • 17/02/2019
    • Ls Trần Khánh Thương
    • Xin hỏi Luật sư: Nhân viên y tế học đường có thuộc diện hợp đồng theo Nghị định 68/2000 không? và nếu có thì lương khởi điểm và phụ cấp được tính như thế nào? Xin cảm ơn.

     

    Trả lời: Đối tượng của Nghị định 68/2000/NĐ-CP về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc được quy định như sau:
     
    Điều 1. Thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc sau đây trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp:
     
    1.Sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tôvà các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan, đơn vị sự nghiệp;
     
    2.Lái xe;
     
    3.Bảo vệ;
     
    4.Vệ sinh;
     
    5.Trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc với cơ quan, đơn vị sự nghiệp;
     
    6.Công việc khác.
     
    Điều 2. Các cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp quy định tại Nghị định này gồm có:
     
    1.Cơ quan hành chính nhà nước ở Trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương,ở quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh;
     
    2.Cơ quan đại diện nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam ở nước ngoài;
     
    3.Các đơn vị sự nghiệp hoạt động bằng kinh phí do ngân sách nhà nước cấp.

     
    Như vậy Nhân viên y tế học đường sẽ không thuộc đối tượng của Nghị định 68.

     

    Trân trọng!
    C.V: Trần Hoàng Việt - Công ty Luật Minh Gia

    Hotline: 1900.6169