Phạm Diệu

Hỏi về điều kiện được hưởng tăng lương theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP

- Hiện công tác trong trường học, có hệ số lương 2.34, phụ cấp ưu đãi GV 40% (hoặc phụ cấp hành chính 25%) thì có xem như có tiền lương tăng thêm chưa? có thuộc đối tượng được hưởng theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP không?

 

- Cách tính: HỆ SỐ tiền lương tăng thêm hàng tháng để làm căn cứ xem thuộc đối tượng được hưởng theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP không?

 

Vd: hệ số 2,34 (thành tiền 2.691.000đ) và phụ cấp ưu đãi hành chính 25% (672.750đ), Vậy hệ số lương tăng thêm hàng tháng của tôi là bao nhiêu? tôi có được hưởng theo NĐ trên không? Xin chân thành cảm ơn công ty!

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:
 
Theo Khoản 3 Điều 2 Nghị định 17/2015/NĐ-CP Quy định tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang có hệ số lương từ 2,34 trở xuống quy định
 
“Đối tượng không áp dụng:
 
a) Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp đã được hưởng hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng bằng hoặc cao hơn 0,08 so với mức lương cơ sở theo quy định của cấp có thẩm quyền;
 
b) Người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn và tổ dân phố hưởng phụ cấp hàng tháng theo quy định tại Nghị định số 29/2013/NĐ-CP ngày 08 tháng 4 năm 2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 92/2009/NĐ-CP;
 
c) Hạ sĩ quan, binh sĩ nghĩa vụ thuộc Quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ phục vụ có thời hạn thuộc Công an nhân dân hưởng phụ cấp quân hàm.”
 
Theo quy định tại điều trên thì điều kiện để được tăng lương theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP là hệ số lương dưới 2,34 và không có hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng bằng hoặc cao hơn 0,08 so với mức lương cơ sở.
 
Như vậy bạn không thuộc đối tượng được hưởng chế độ tăng lương theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP.

 

Trân trọng!
Luật gia: Mai Anh – Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169