Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Hỏi về: điều kiện được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

    • 22/09/2015
    • Lê Thị Thanh Quỳnh
    • Tôi đang làm việc tại Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện khi tôi ký hợp đồng lao động 1 năm từ tháng 11/2014 đến 11/2015, tôi đóng BHXH từ tháng 11/2014.Hiện tại tôi muốn nộp đơn xin nghỉ việc trong tháng 9/2015 vậy nếu tôi nghỉ việc thì tôi có được nhận sổ BHXH và có nhận được tiền BHXH trong thời gian tôi đã đóng BHXH là 10 tháng không?


    Chào bạn!

    Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Luật Minh Gia. Đối với trường hợp của bạn, tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại điều 18 khoản 1 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định về trách nhiệm của người sử dụng lao động như sau:

    c) Trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động khi người đó không còn làm việc;

    Như vậy, theo quy định này, bạn sẽ được người sử dụng lao động trả lại sổ bảo hiểm xã hội khi bạn thôi việc.

    Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 có quy định về vấn đề Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu như sau:

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    d) Ra nước ngoài để định cư.

    Như vậy, đối với trường hợp của bạn, bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội được 10 tháng , bạn chưa đủ điều kiện nghỉ hưu theo Luật Bảo hiểm xã hội thì sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần thì bạn sẽ được nhận bảo hiểm xã hội cho thời gian bạn đã tham gia bảo hiểm.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi về: điều kiện được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    CV Lê Yến-Công ty Luật Minh Gia.

    Hotline: 1900.6169