Luật sư Trần Khánh Thương

Hỏi về chế độ hưu trí khi chưa đủ độ tuổi quy định

Tôi Nguyễn A B sinh ngày 01/06/1958. Là giáo viên tiểu học vào ngành 1976 đến nay, mức lương 4.98, vượt khung thâm niên 8%. Xin hỏi, nghỉ hưu trước tuổi được không? Nếu được nghỉ tôi có được hưởng lương hưu không? Ngoài lương hưu tôi còn nhận được những khoảng tiền nào không? quy định thế nào mong luật sư tư vấn, tôi xin cảm ơn.

>> Tư vấn thắc mắc về chế độ hưu trí khi chưa đủ tuổi nghỉ hưu, gọi: 1900.6169

Luật sư tư vấn: Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của anh chúng tôi tư vấn như sau:

Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu, cụ thể:

“Điều 54. Điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, g, h và i khoản 1 Điều 2 của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này, khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi;

b) Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

c) Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

d) Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

...”

Theo thông tin anh cung cấp thì anh là giáo viên tiểu học, do vậy, để được hưởng chế độ hưu trí anh cần đáp ứng đủ điều kiện đóng BHXH từ đủ 20 năm trở lên và đủ 60 tuổi. Như vậy, tính đến thời điểm hiện tại anh đã đủ điều kiện để hưởng chế độ hưu trí là đủ 60 tuổi và có hơn 20 năm công tác có đóng BHXH.

Mức lương hưu hàng tháng sẽ được tính theo quy định tại Điều 56 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 56. Mức lương hưu hằng tháng

...

2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 54 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 62 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.

...”

Ngoài ra, anh còn có thể nhận được trợ cấp một lần khi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 58 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

“Điều 58. Trợ cấp một lần khi nghỉ hưu

1. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% thì khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần.

2. Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%, cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi về chế độ hưu trí khi chưa đủ độ tuổi quy định. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn liên hệ luật sư trực tuyến để được tư vấn.

Trân trọng!

Luật gia: Trần Thị Thương - Công ty Luật Minh Gia

Hotline: 1900.6169