Luật sư Trần Khánh Thương

Hỏi về chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp

Hỏi về chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp; Bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp khi thực hiện nghĩa vụ quân sự; Vấn đề bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp;...

 

Hỏi về chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Kính gửi ban tư vấn,Ngày 31/10/2015 là ngày nhận được quyết định thôi việc của tôi. Theo luật thì tôi sẽ được hưởng 03 trợ cấp thất nghiệp.Xin hỏi ban tư vấn là trong 3 tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp này, tôi muốn tự bỏ tiền ra đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện có được không ? việc đóng tự nguyện này có bị ngừng chi trả trợ cấp thất nghiệp không ?Xin cảm ơn

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:
 
 
Các trường hợp quy định tại Điều 53 Luật việc làm về các trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp gồm: 

Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;


b) Tìm được việc làm;


c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;


d) Hưởng lương hưu hằng tháng;


đ) Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;


e) Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục;


g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;


h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;


i) Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;


k) Chết;


l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;


m) Bị tòa án tuyên bố mất tích;


n) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

Như vậy, nếu bạn đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì vẫn được tham gia đóng BHXH tự nguyện.


Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
 
 

1 |==========================

Bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp khi thực hiện nghĩa vụ quân sự

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

xin chào luật sư.em năm nay 24 tuổi.em đang thực hiện nghĩa vụ quân sự,đã được 2 tháng.trước đây em làm cty Matec và đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp được 1 năm.giờ em đi nghĩa vụ quân sự thì bảo hiểm thất nghiệp của em có tự động bảo lưu không? hay phải làm hồ sơ bảo lưu như thế nào ạ? luật sư tư vấn giúp em.em xin chân thành cảm ơn

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-lao-dong/bao-hiem-xa-hoi,-bao-hiem-that-nghiep-khi-thuc-hien-nghia-vu-quan-su.aspx

Như vậy, anh không cần phải thực hiện bảo lưu thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp, khi anh chấm dứt việc làm tại công ty và tham gia nghĩa vụ quân sự thì sẽ được bảo lưu thời gian bảo hiểm thất nghiệp và không phải làm hồ sơ xin bảo lưu.

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

Ngoài ra, Anh/chị có thể tham khảo thêm qua một số văn bản pháp luật sau đây có quy định và hướng dẫn đối với trường hợp của anh chị:

https://luatminhgia.com.vn/luat/luat-viec-lam-so-38-2013-qh13.aspx

 

2 |==========================

 

Vấn đề bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Cho tôi hỏi, tôi đã đóng bảo hiểm thất nghiệp được 3 năm. Và đã chấm dứt hợp đồng lao động 1 năm trước mà chưa được thanh toán bảo hiểm thất nghiệp và chưa đăng ký bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp. Bây giờ tôi muốn đi làm ở công ty khác, nếu tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp tiếp 1 năm, thì có được cộng 3 năm trước đó không?

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

https://luatminhgia.com.vn/hoi-dap-lao-dong/dieu-kien-bao-luu-thoi-gian-dong-bao-hiem-that-nghiep.aspx

Theo đó, nếu thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp của anh/chị tại công ty trước mà anh/ chị chưa làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thời gian này sẽ được bảo lưu. Sau đó nếu anh/chị tiếp tục kí một HĐLĐ tại một công ty khác và tiếp tục đóng bảo hiểm thất nghiệp thì thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp của bạn sẽ được cộng dồn. Sau khi bạn chấm dứt HĐLĐ tại công ty thứ 2 và đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp để tính mức hưởng cho bạn sẽ được công dồn (cả thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp tại công ty thứ  nhất + thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp tại công ty thứ 2).

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
 

3 |==========================

 

Thời hạn giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Em đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp từ 01/1/2010 đến tháng 7/2015 thì nghỉ việc. Do nghỉ thai sản và không lương nên tháng 12/2015 em đến cty nhận quyết định nghỉ việc và làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp thì không được hưởng . Do hết hạn.  Nhưng khi làm việc cty. Bhtn không phổ biến về thời hạn giải quyết chỉ hàng tháng là thu tiền đóng bhtn thôi.  Vậy lổi. Này do bên nào . Nếu giờ đi làm lại và bị đóng bhtn tiếp thì khi nghỉ việc có được tính thời gian trước đây để cộng vào thời gian tính hưởng bhtn không.  Mong nhận tư vấn của công ty.

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

Điều kiện và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp là 3 tháng kể từ ngày nghỉ việc, cơ quan quản lý bảo hiểm xã hội có trách nhiệm tuyên truyền, phổ biến pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế. 

Nếu bạn tiếp tục đóng bảo hiểm thất nghiệp, sau khi nghỉ việc nếu có đủ 12 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trong vòng 24 tháng trước khi nghỉ việc thì đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp, lần hưởng trợ cấp thất nghiệp này sẽ cộng cả quãng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!
 

4 |==========================

 

Thời gian hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Anh (chị ) tư vấn giúp tôi vấn đề sau: Tôi làm việc tại công ty A từ tháng 2/1987 đến năm 1994. Từ 1994 đến 2023 làm việc tại công ty B. Từ 2003 đến nay làm việc tại công C. Nay vì hoàn cảnh gia đình tôi chấm dứt hợp đồng nhưng công ty C chỉ trả tiền trợ cấp thôi việc trong thời gian tôi làm việc tại công ty C từ năm 2003 đến nay trừ đi thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp. Công ty C nói rằng họ ko đòi đc các công ty trước kia tôi làm, vì có công ty đã phá sản. Như vậy đúng hay sai?    Tôi xin chân thành cảm ơn!                                         

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

Tư vấn về chế độ bảo hiểm thất nghiệp

Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi nghỉ việc

Vì chị đã đóng bảo hiểm thất nghiệp nên thời gian này không được tính hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định tại khoản 3, điều 45 Luật việc làm 2013:

"Điều 45. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp
 
3. Thời gian người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp không được tính để hưởng trợ cấp mất việc làm hoặc trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật về lao động, pháp luật về viên chức".

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi về chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng!
P.Luật sư trực tuyến – Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí