Tuấn Luật sư

Hỏi tư vấn về trường hợp nghỉ việc có hưởng lương?

Nội dung đề nghị tư vấn: Chào luật sư, Em có 1 vấn đề cần luật sư tư vấn vấn đề của em về Trường hợp người lao động nghỉ việc được hưởng nguyên lương theo quy định của pháp luật như sau:


Em là công nhân trong 1 công ty TNHH.Trước tết và sau tết em có xin nghỉ không hưởng lương,e nghỉ tang 3 ngày,em nghỉ phép 1 ngày và đi làm 1 ngày.Vậy theo luật thì em có được hưởng lương những ngày tết đó không?.

Mong luật sư tư vấn dùm,mong nhận được thư trả lời của luật sư. Em xin chân thành cảm ơn!

Hỏi tư vấn về trường hợp nghỉ việc có hưởng lương?

>> Giải đáp thắc mắc về nghỉ việc hưởng nguyên lương

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn luật sư tư vấn như sau:

Thứ nhất, về việc xin nghỉ Tết:

Theo quy định tại điều 115 Bộ luật lao động 2012:

 "1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp".

Theo quy định của pháp luật thì thời gian nghỉ Tết tối thiểu là 5 ngày, doanh nghiệp sẽ quy định những ngày nghỉ cụ thể. Ngoài ra, doanh nghiệp cũng có thể có quy định khác về số ngày nghỉ nhưng không được ít hơn 5 ngày. Do đó, nếu ngày bạn xin nghỉ trùng với thời điểm được nghỉ Tết theo nội quy của doanh nghiệp thì bạn vẫn sẽ được hưởng nguyên lương trong trường hợp này.

Nếu thời gian bạn nghỉ không trùng với thời gian được nghỉ Tết của doanh nghiệp thì bạn sẽ không được hưởng lương theo thỏa thuận của bạn với doanh nghiệp và được pháp luật thừa nhận tại khoản 3, điều 116 BLLĐ 2012: "Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương".

Thứ hai, về thời gian nghỉ tang 3 ngày:

Theo quy định tại Điều 116 BLLĐ 2012:

"1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày".

Do đó, việc nghỉ tang 3 ngày của bạn phù hợp với quy định của pháp luật về thời gian nghỉ ngơi đối với người lao động và bạn vẫn được hưởng nguyên lương.

Trân trọng!

Luật Gia: Việt Dũng -  Công ty Luật Minh Gia

Gọi ngay