Nguyễn Thị Lan Anh

Hỏi tư vấn về chế độ bảo hiểm xã hội một lần

Bảo hiểm xã hội là một nghĩa vụ bắt buộc với người lao động và người sử dụng lao động. Tuy nhiên, không phải ai cũng nắm rõ được điều kiện và thủ tục hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội, đặc biệt là bảo hiểm xã hội một lần. Nếu đang có những thắc mắc liên quan đến vấn đề này, bạn có thể liên hệ ngay với chúng tôi để được hỗ trợ giải đáp!

1. Luật sư tư vấn quy định về Bảo hiểm xã hội:

Trong quan hệ lao động, người lao động có thể gặp nhiều rủi ro không mong muốn làm mất đi một phần thu nhập cho người lao động. Do vậy, bên cạnh khoản tiền lương hàng tháng, người sử dụng còn phải chi trả thêm một khoản tiền để đóng BHXH nhằm chia sẻ rủi ro với người lao động. Đồng thời, người lao động cũng phải đóng một khoản tiền theo quy định của pháp luật hiện hành.

Với bảo hiểm xã hội một lần, người lao động thường có các thắc mắc cần được giải đáp pháp lý như: 

- Bảo hiểm xã hội một lần là gì?

- Điều kiện được hưởng BHXH một lần?

- Mức hưởng khi rút BHXH một lần?

Nếu bạn đang có những thắc mắc liên quan đến vấn đề này, hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua địa chỉ mail: luatsu@luatminhgia.vn hoặc tổng đài 1900.6169 để được hỗ trợ giải đáp. 

2. Luật sư tư vấn về chế độ bảo hiểm xã hội một lần:

Nội dung tư vấn: Kính gửi luật sư! Thời gian vừa qua tôi có làm việc tại công ty  từ 11/11/2014 đến tháng 07/2016 với lý do cá nhân tôi xin nghỉ việc và chấm dứt hợp đồng lao động với công ty. Hiện tại tôi đã chuyển sang làm một lĩnh vực kinh doanh khác mà không đóng Bảo hiểm xã hội (BHXH). Thời gian đóng BHXH ở công ty Samsung là 1 năm 8 tháng. Hiện nay tôi không có nhu cầu tham gia BHXH nữa và tôi muốn được hưởng chế độ BHXH một lần. Vậy theo luật BHXH tôi có đủ điều kiện không? và tôi cần phải làm gì liên hệ với cơ quan nào để được giải quyết chế độ BHXH một lần. Mức hưởng BHXH một lần được tính như thế nào? mức lương đóng BHXH trước nghi nghỉ LCB là 6.230.000 vnd. Rất mong luật sư tư vấn giúp. Xin chân thành cảm ơn!

Trả lời tư vấn: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo điều 60, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về  Bảo hiểm xã hội một lần như sau:

1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Ra nước ngoài để định cư;

c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

3. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này.

4. Thời điểm tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần là thời điểm ghi trong quyết định của cơ quan bảo hiểm xã hội.

Và tại Nghị quyết số 93/2015/QH13 ngày 22/06/2015 có quy định:

"...Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.” 

Hiện tại là 9/2016 mà bạn mới nghỉ việc vào 7/2016 vậy nên bạn chưa đủ điều kiện để hưởng BHXH 1 lần theo nghị quyết số 93/2015. Tuy nhiên vì thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ nên nếu bạn thuộc một trong các trường hợp tại điều 60 nêu trên thì bạn sẽ được hưởng BHXH 1 lần.

Về cơ quản giải quyết BHXH  thì theo điều 110, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: 3. Trong thời hạn 30 ngày tính đến thời điểm người lao động đủ điều kiện và có yêu cầu hưởng bảo hiểm xã hội một lần nộp hồ sơ quy định tại Điều 109 của Luật này cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi tư vấn về chế độ bảo hiểm xã hội một lần. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng!

Ngọc Giang - Công ty Luật Minh Gia

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí