Hỏi đáp pháp luật Lao động

  • Hỏi trường hợp không đủ thời gian tham gia BHXH hưởng chế độ thai sản

    • 22/03/2016
    • Ls Nguyễn Thảo
    • Nội dung yêu cầu tư vấn: kính chào quý công ty! Tôi muốn nhờ công ty giải đáp giúp một số thắc mắc về chế độ thai sản trong trường hợp của tôi như sau.

     Tôi được cơ quan đóng bảo hiểm từ tháng 01/2013 đến hết 3/2016 thì chấm dứt hợp đồng lao động. Hiện nay tôi đang mang thai 2 tháng dự kiến sinh vào 9/11/2016. Vậy theo Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 tôi có được hưởng chế độ thai sản không? nếu còn thiểu 01 tháng để đủ 06 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con tôi có thể xin cơ quan đóng bảo hiểm tháng 4 giúp để tôi đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản không? quy định thế nào? Chân thành cảm ơn quý công ty!

    Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia. Trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

    Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản - Luật bảo hiểm xã hội 2014, quy định: 

    "...2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

    Căn cứ theo quy định trên, thì để được hưởng chế độ thai sản bạn cần phải đóng BHXH đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Bạn dự sinh vào 9.11.2016 theo đó từ tháng 11.2015 đến hết tháng 10.2016 (12 tháng) bạn phải đóng đủ 6 tháng BHXH. Bạn chấm dứt hợp đồng lao động vào tháng 3.2016. Theo đó đó bạn có 5 tháng đóng BHXH (tháng 11,12,1,2,3) trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Căn cứ theo quy định trên thì bạn còn thiếu 1 tháng để đủ 6 tháng đóng BHXH. Nên bạn không đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản. 


    Do chế độ thai sản chỉ áp dụng cho bảo hiểm xã hội bắt buộc, nên để có thêm thời gian đóng BHXH làm điều kiện hưởng chế độ thai sản thì bạn có thể giao kết hợp đồng lao động với người sử dụng lao động để tiếp tục tham gia BHXH bắt buộc. 

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi trường hợp không đủ thời gian tham gia BHXH hưởng chế độ thai sản. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

     

    Trân trọng!
    Luật gia Nguyễn Thảo - Công ty Luật Minh Gia. 

    Hotline: 1900.6169