Lò Thị Loan

Giao kết hợp đồng theo mùa vụ với người lao động

Trường hợp nào thì người sử dụng lao động được giao kết hợp đồng theo mùa vụ hoặc hợp đồng có thời hạn dưới 12 tháng với người lao động? Trường hợp giao kết hợp đồng mùa vụ thì được giao kết tối đa bao nhiêu lần? Xử lý hành vi vi phạm quy định trên như thế nào?

Câu hỏi:
Nhờ luật sư cho tôi hỏi: Công ty chúng tôi đang thuê người làm vào thứ 7 và chủ nhật (8h/ngày) từ tháng 06/2015 tới nay theo hình thức hợp đồng thời vụ. Vậy cho tôi xin hỏi, chúng tôi được ký hợp đồng thời vụ với những người này tối đa là mấy lần ạ?

Trả lời: Chào bạn, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012 và các văn bản hướng dẫn có liên quan thì hiện nay pháp luật không quy định về số lần giao kết tối đa đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc có thời hạn dưới 12 tháng. Như vậy, công ty bạn có thể ký hợp đồng mùa vụ nhiều lần (không hạn chế) đối với những người lao động này. Tuy nhiên, công ty bạn cần chú ý một số điểm sau:

Thứ nhất, đảm bảo tính mùa vụ của hợp đồng, tức là bản chất của công việc là thời vụ, dưới 12 tháng và không có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên. Trường hợp công việc không thỏa mãn điều kiện này thì công ty phải giao kết các loại hợp đồng khác với người lao động (hợp đồng xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng hoặc hợp đồng không xác định thời hạn). Vi phạm quy định này công ty bạn có thể bị xử lý hành chính về hành vi “Không giao kết đúng loại hợp đồng lao động đối với người lao động theo quy định tại Điều 22 Bộ luật lao động” tại Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP, mức xử phạt như sau:

a) Từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;
b) Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;
c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;
d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;
đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.


Thứ hai, cần chú ý đến thời hạn của hợp đồng lao động mùa vụ, cụ thể theo quy định tại khoản 2 Điều 22 Bộ luật lao động năm 2012:

2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.
Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.


Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Giao kết hợp đồng theo mùa vụ với người lao động. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến - Số điện thoại liên hệ 1900.6169 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng!
CV: Nguyễn Ngọc – Công ty Luật Minh Gia.

Đừng lãng phí thời gian vì vướng mắc, hãy để Luật Minh Gia giải quyết vấn đề của bạn!

Tư vấn miễn phí